

**SHERIA NDOGO YA USIMAMIZI WA RASILIMALI ZA UVUVI KWENYE
MIALO YA HALMASHAURI YA MANISPAA YA KINONDONI
YA MWAKA, 2020**

TANGAZO LA SERIKALI NA. 182 la tarehe 6/3/2020

TANGAZO LA SERIKALI NA. 182 la tarehe 6/3/2020

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI)
(SURA 288)

SHERIA NDOGO

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 89)

SHERIA NDOGO YA USIMAMIZI WA RASILIMALI ZA UVUVI KWENYE MIALO
YA HALMASHAURI YA MANISPAA YA KINONDONI YA MWAKA, 2020

Jina la sheria
na muda wa
kuanza
kutumika

1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya Usimamizi wa Rasilimali za Uvuvi kwenye Mialo ya Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni ya Mwaka, 2020, nitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali.

Matumizi

2. Sheria Ndogo hii, itatumika katika eneo lote la Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni.

Tafsiri

3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa kama itaelekezwa vinginevyo-

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii;

“BMU” (Beach Management Unit) maana yake ni kikundi cha usimamizi wa rasilimali za uvuvi kwenye mialo;

“chombo cha usafiri majini” maana yake ni mtumbwi wa injini, kasi, dau au mashuwa;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni;

“Kamati” maana yake ni Kamati ya BMU;

“Kituo” maana yake ni eneo maalum lililotengwa kwa ajili ya BMU kuendesha shughuli zake na wavuvi kushushia samaki wanapotoka kuvua;

“Mjumbe” maana yake Mjumbe wa Kamati ya BMU;

o la Serikali Na. 182 (linaendelea)

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Manispaa ya Kinondoni au Afisa yeyote atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;

“mwalo” maana yake ni sehemu ya kando kando ya bahari ambayo imetengwa kwa ajili ya shughuli za uvuvi na usimamizi wa BMU katika shughuli za uvuvi;

“mvuvi halali” maana yake ni mtu yeyote anayemiliki leseni halali ya shughuli za uvuvi;

“nyavu” maana yake ni nyavu za makila (gillnets) zenye macho yenye ukubwa wa nchi 5,6 na kuendelea;

“ndoano” maana yake ni ndoano za saizi namba 7,8, 9 na 10 tu zinazoruhusiwa kisheria kuopolea samaki;

“rasilimali za uvuvi” maana yake ni mazao yote yatokanayo na shughuli za uvuvi;

“udhibiti wa ubora wa samaki” maana yake ni uhakiki na uzingatiaji wa ubora wa samaki, vyombo na vifaa vinavyotumika kuvulia na kubebea samaki kabla ya kwenda viwandani kuchakatwa;

“Uongozi” maana yake ni uongozi wa BMU katika mwalo husika;

“Wakala” maana yake ni mtu binafsi, kikundi cha watu, kampuni au shirika ambalo litakuwa limepewa mamlaka na Halmashauri kukusanya ushuru na kusimamia Sheria Ndogo hii kwa niaba ya Halmashauri;

“zana za uvuvi” maana yake ni nyavu za makila zenye macho ya ukubwa wa inchi 5, 6 na kuendelea.

umizi wa
uli za

4. Shughuli zote zinazofanywa na zinazotokana na rasilimali za uvuvi zilizo katika eneo la Halmashauri zitafulanywa chini ya Usimamizi wa Halmashauri.

do wa

5. Kutakuwa na Baraza la BMU ambalo litakuwa na muundo ufuatao:

(1) Kutakuwa na Kamati Tendaji yenye wajumbe kumi na tano, wakiwemo Mwenyekiti, Katibu, Mweka hazina, mtunzi bohari, mzee maarufu pamoja na wajumbe kumi. Kamati hi itakuwa na jukumu la kusimamia shughuli zote za kikundi.

(2) Kutakuwa na Kamati ya Fedha na mipango ambayo itakuwa na wajumbe watano ambao ni Mwenyekiti, Katibu na wajumbe watatu.

(3) Kamati iliyoanzishwa chini ya kifungu kidogo cha (2), itakuwa na wajibu wa kupanga mipango ya kuendesha shughuli za kikundi pamoja na kusaidia kukusanya mapato yatokanayo na shughuli za uvuvi kwa idhini ya Halmashauri

(4) Kutakuwa na Kamati ya doria ambayo itakuwa na wajumbe watano wakiwemo Mwenyekiti na Katibu, itawajibika kufanya doria kwa kusaidia Halmashauri katika utekelezaji wa Sheria Ndogo hii.

(5) Kutakuwa na Kamati ya Takwimu na taarifa ambayo itakuwa na wajumbe watano wakiwemo Mwenyekiti na Katibu na itakuwa na wajibu wa kukusanya takwimu za mazao mbalimbali ya uvuvi kwa kushirikiana na Halmashauri.

Leseni za
uvuvi

6.-(1) Mtu yeyote ambaye anajishughulisha na masuala ya Uvuvi atatakiwa kuwa na leseni ya uvuvi.

(2) Kila mvuvi atakayesafiri kwenda kuvua nje ya eneo lililo chini ya BMU atatakiwa kupewa kibali kwa madhumuni hayo.

Usajili wa
wavuvi

7. Kutakuwa na orodha ya wavuvi wote katika BMU ambapo kila mvuvi atasajiliwa kabla ya kuanza kazi akionyesha kuwa yeye ni mmiliki wa chombo cha uvuvi au ni mwajiriwa katika chombo cha uvuvi.

Maegesho ya
mitumbwi

8. Mitumbwi yote ya kukusanyia samaki au kusafirisha mizigo au abiria itaegeshwa umbali wa mita kumi kutoka kwenye uzio.

Kuhudhuria
Vikao

9. Kila mvuvi au mwanachama wa BMU atalazimika kuhudhuria vikao vya Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Wavuvi au Kamati ya Mazingira pale vikao vitakapoitishwa na Kamati hizo.

o la Serikali Na. 182 (linaendelea)

vya 10. Kutakuwa na vyoo vya umma vitakavyo jengwa na kusimamiwa na Halmashauri katika maeneo ya mwalo na vitaendeshwa kwa mujibu wa taratibu zilizowekwa na Sheria za Afya.

iki wa 11. Magari yote yatakayobeba samaki yatakuwa ni magari
wa maalum yenye kibali cha kusafirisha samaki kutoka kwa Afisa
ti Mfawidhi wa udhibiti wa ubora wa samaki na viwango ambayo yatakuwa na sifa zifuatazo:-

- (a) hayatatakiwa kuwa na vumbi au kutu; na
- (b) yatatakiwa kuwa na milango iliyotengenezwa kwa kutumia vifaa vinavyo kubalika katika viwango vya ubora.

sa 12. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo-

- (a) atafanya shughuli za uvuvi bila kibali maalum kutoka Halmashauri;
- (b) atavua samaki kwa kutumia sumu, mabomu, kemikali au nyavu zisizoruhusiwa au kuvua samaki katika maeneo yasiyoruhusiwa;
- (c) atavua samaki kwa kutumia mitego ya mtando (Ring nets) katika maeneo yenye maji madogo chini ya kina cha mita arobaini (40m);
- (d) atachafua mazingira kwa kutupa takataka au kujisaidia katika maeneo ya fukwe, bandari au masoko;
- (e) atavuna au kukata miti ya mikoko bila kibali maalum;
- (f) atajisaidia baharini, mtoni na bwawani au kutotumia vyoo vilivyotengezwa katika maeneo ya makambi;
- (g) atavua pweza chini ya uzito wa gramu 500;
- (h) atafanya shughuli za uvuvi katika maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya mazalia ya samaki na viumbe wengine wa baharini, mtoni na mabwawa;
- (i) atauza au kukausha samaki katika maeneo machafu, au mchangani;
- (j) atauza au kununua samaki katika maji au baharini au sehemu nyingine yeyote isiyotengwa kama soko la samaki;
- (k) atamzuia Afisa yeyote wa Halmashauri, au mjumbe wa BMU kutekeleza majukumu yake halali ya usimamizi.

*Sheria Ndogo ya Usimamizi wa Rasilimali za Uvuvi Kwenye Mialo ya Halmashauri ya
Manispaa ya Kinondoni*

Tangazo la Serikali Na. 182 (linaendelea)

Adhabu

13. Mtu yeyote ambaye atakiuka masharti ya Sheria Ndogo hii atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi shilingi laki tatu au kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili au adhabu zote kwa pamoja yaani faini na kifungo.

Kufifilisha
kosa

14. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa kumtoza faini ya kiasi kisichopungua shilingi elfu hamsini endapo mkosaji atakiri kosa kwa hiari yake mwenyewe na kujaza fomu maalum iliyoainishwa kwenye Jedwali la Sheria Ndogo hii.

*Maandao ya Ndoto ya Usimamizi wa Rasilimali za Uvuvi Kwenye Mialo ya Halmashauri ya
Manispaa ya Kinondoni*

o la Serikali Na. 182 (linaendelea)

JEDWALI

(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 14)

KUFIFILISHA KOSA

.....wa S. L. P..... nakiri KWA
YANGU MWENYEWE mbele ya.....ambaye ni
genzi wa Halmashauri ya Kinondoni kwamba tarehe.....ya
.....Mwaka.....nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha cha Sheria
za Udhibiti na Usimamizi wa Rasilimali za Uvuvi kwenye Mialo za Halmashauri ya
aa ya Kinondoni za mwaka 2020.

amlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri, niko tayari kulipa kiasi cha shilingi elfu
i badala ya kushtakiwa Mahakamani.

[BITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA
YANGU KWA KADIRI YA UFAHAMU WANGU

she..... ya mwezi.....mwaka.....

..... Saini.....

ya:

.....

.....

.....

.....

*Sheria Ndogo ya Usimamizi wa Rasilimali za Uvuvi Kwenye Mialo ya Halmashauri ya
Manispaa ya Kinondoni*

Tangazo la Serikali Na. 182 (linaendelea)

Lakiri ya Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hii kufuatia azimio lililopitishwa katika kikao cha Baraza Madiwani la Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni kilichofanyika tarehe 12 mwezi 12 mwaka 2018 na kushuhudiwa.

Lakiri hiyo ikibandikwa mbele ya:-

ARON T. KAGURUMJUI
*Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Halmashauri ya Kinondoni*



BENJAMINI K. SITT
*Mstahiki Meya wa Halmashauri ya
Halmashauri ya Kinondoni*

NAKUBALI,

Dodoma
8th Februari, 2020

SELEMANI SAID JAFO (MB)
*Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa*