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HONGERA KINONDONI  KWA USHINDI
 NANENANE 

TUNATHAMINI KILIMO MJINI KWA 
MAENDELEO  ENDELEVU

MSHINDI WA 
KWANZA KANDA 
YA MASHARIKI

MSHINDI WA 
KWANZA MKOA WA 

DAR ES SALAAM



“KUMBUKIZI” YA MATUKIO MBALIMBALI YA 
MAONESHO YA NANENANE 2023

Picha mbalimbali 
zikionesha matukio ya 

maonesho ya Nanenane
Mwaka 2023 

katika banda la Halmashauri ya 
Manispaa ya Kinondoni 

yaliyofanyika Mkoani Morogoro 
Ambapo Manispaa ya Kinondoni 
iliibuka kuwa mshindi wa tatu kwa 

Mkoa wa Dar es Salaam 
 kwa Mwaka 2024 Divisheni 
ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi 
imejipanga vizuri kuonesha na 
kutoa elimu kwa Wananchi juu ya 
kilimo mjini, ufugaji na uvuvi wa 
kisasa ili kuongeza hali ya afya na 

lishe safi kwa Wananchi.
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KINONDONI IMEJIPANGA VIZURI 
MAONESHO NANENANE 2024

Chagua Viongozi Bora 
wa Serikali za Mitaa 

kwa Maendeleo Endelevu ya 
Kilimo, Mifugo wna Uvuvi” 
hii ni kauli mbiu katika 
maonesho ya nanenane 
mwaka 2024 ambapo 
Manispaa ya Kinondoni 
ilifanikiwa kuibuka mshindi 
wa kwanza kwa kanda ya 
Mashariki na kwa Mkoa wa 
Dar es Salaam.
Katika tuzo hizo zilizotolewa 
na Waziri Mkuu Mstaafu 
Mheshimiwa Mizengo 
Peter Pinda katika siku ya 
ufungaji wa maonesho hayo 

yaliyofanyika Mkoani 
Morogoro Manispaa ya 
Kinondoni ilifanikiwa 
kuwa mshindi wa kwanza 
kwa ubora wa vipando kwa 
kanda nzima ya Mashariki 
katika maonesho hayo.
Ikumbukwe kuwa 
maonesho ya Nanenane 
Kanda ya Mashariki 2024 
yamefanyika Mkoani 
Morogoro  ikihusisha 
Mikoa minne ikiwepo 
Mkoa wa Dar es Salaam, 
Pwani, Tanga na Mkoa wa 
Morogoro ikiwa mwenyeji 
ya maonesho hayo.



w TAHARIRI
KILIMO MJINI CHAIPAISHA KINONDONI MAONESHO YA NANENANE 2024 

Picha zikionesha tuzo mbili walizo pata Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni kwenye maonesho 
ya nanenane yaliyofanyika Mkoani Morogoro ikiibuka mshindi wa kwanza kwa Kanda ya Mashariki 
na mshindi wa kwanza kwa Mkoa wa Dar es salaam.

MAONESHO 
Y A 

N A N E N A N E 
kwa mwaka 2024 
yamekuwa ya aina 
yake kwa Halmashauri 
ya Manispaa ya 
Kinondoni. Maonesho 
hayo yaliyoanza Agosti 
Mosi na kuhitimishwa 
Agosti 08, 2024 
na Waziri Mkuu 
Mstaafu, Mheshimiwa 
Mizengo Peter Pinda, 
yaliiibua Manispaa 
ya Kinondoni katika 
ushindi wa jumla kwa 
kanda ya Mashariki na 
ushindi kwanza kwa 
halmashauri za Mkoa 
wa Dar es Salaam.
Manispaa imeweza 
kushiriki maonesho 
hayo kwa kushirikisha 
wadau wake kutoka 
vikundi mbalimbali 
vya wajasiriamali 
katika sekta za 
usindikaji mazao, 
ufumaji wa nguo, 
wafugaji, wakulima na 
wavuvi. Aidha kupitia 
maonesho hayo, 
Manispaa iliweza 
kuwasilisha kwa 
wananchi namna bora 
ya kutekeleza Kilimo 
Mjini.
Kwa Manispaa ya 
Kinondoni, maonesho 
ya Nanenane ya 

mwaka huu yalizingatia 
kutangaza vipaumbele 
vya Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Mheshimiwa Dk. 
Samia Suluhu Hassan. 
Vipaumbele hivyo ni 
Kutekeleza Mkataba 
wa Lishe; Nishati safi 
ya kupikia na Kilimo 
chenye tija. Wataalamu 
wa Manispaa walifafanua 
kwa weledi mkubwa 
vipaumbele hivi kwa 
kuhusianisha na dhana 
nzima ya manonesho 
hayo.
Kwa upande wa 
Kilimo, vipando vya 
mbogamboga, matunda 
na vyakula mbalimbali 
viliweza kutafsiri dhana 

ya Kilimo Mjini ambapo 
Mkulima anaweza 
kutumia eneo dogo 
kuzalisha mazao kwa 
wingi na hivyo kuwa 
na kilimo chenye tija. 
Aidha, uwepo wa bwawa 
la Samaki na mabanda ya 
mifugo kama Ng’ombe, 
Kuku, Bata, wanyama 
wadogo wadogo, 
kulitafsiri pia dhana  ya 
ufugaji bora, wenye tija 
na unaozalisha mahitaji 
ya vyakula kwa ajili ya 
Lishe bora na ukuaji.
Kwa upande mwingine, 
washiriki wa maonesho 
kupitia Manispaa ya 
Kinondoni waliweza 
kutafsiri dhana ya 
uwezeshwaji wananchi 

kiuchumi kupitia mikopo 
ya asilimia Kumi. Kupitia 
maonesho hayo, washiriki 
walipata fursa ya kuuza 
bidhaa zao, kuunganishwa 
na masoko lakini pia 
kutangaza bidhaa zao.
Ni matumaini yetu kuwa, 
kupitia maonesho hayo, 
Sisi kama Manispaa 
tumepata fursa ya 
kujifunza na kufundisha  
wananchi na washiriki 
wengine waliofika katika 
maonesho hayo dhana 
ya Kilimo Mjini. Ni 
matumaini yetu sasa, 
tutayaona matokeo ya 
maonesho hayo katika 
mitaa yetu 106 iliyopo 
Manisaa ya Kinondoni. 
Tukutane Nanenane 2025.



Na
JOVIN MUTABUZI

Waziri Mkuu Mstaafu Mheshimiwa Mizengo Peter Pinda akiwa kwenye ufungaji wa maonesho ya 
nanenane ya mwaka 2024 yaliyofanyika Mkoani Morogoro kwa Kanda Mashariki ikijumuisha Mikoa 
minne Dar es Salaam, Pwani, Tanga na Morogoro.

“Chagua Viongozi Bora wa Serikali za Mitaa kwa Maendeleo Endelevu ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi”

VIJANA WASHAURIWA KUJIKITA KWENYE KILIMO, MIFUGO NA UVUVI

Waziri Mkuu 
Mstaafu wa 
T a n z a n i a 

Mheshimiwa Mizengo 
Peter Pinda amewataka 
vijana kutambua umuhimu 
wa Kilimo, Mifugo na 
Uvuvi katika kukuza 
maendeleo ya taifa na 
kipato cha mtu mmoja 
mmoja. 
Mheshimiwa Pinda 
ameyasema hayo wakati 
akifunga maonesho ya 
nanenane yaliyofanyika 
Mkoani Morogoro Agost 
8, 2024 ambapo Manispaa 
ya Kinondoni ilifanikiwa 
kutwaa tuzo mbili kwa 
kuwa mshindi wa kwanza 
kwa Kanda ya Mashariki 
na Mkoa wa Dar es Salaam.
“Ikiwa leo ni siku ya 
mwisho ya maonesho haya 
kwa mwaka huu 2024 
niwaombe Wananchi hasa 
vijana kwa ujumla kujikita 
au kujiajiri kwenye 
kilimo kwani kilimo ni 
moja ya ajira kubwa kwa 
vijana ambao wamekuwa 
wakihangaika na ajira,” 
alisema Mhe. Pinda.
Aidha, Mheshimiwa 
Pinda ameitaka Kamati ya 
Maandalizi ya maonesho 
hayo Kanda ya Mashariki 
kuweka utaratibu wa 
kuwatembelea wakulima 
hao kwenye Manispaa 
zao ili kuakisi kile 

kinachooneshwa hapo 
kiwe dhahiri ndani ya 
Manispaa hizo.
Mbali na hayo pia 
Mheshimiwa Pinda 
amesema kuwa maonesho 
ya nanenane kwa mwaka 

2024 yaliyofanyika 
Mkoani Morogoro 
ndio maonesho bora 
kati ya maonesho yote 
yaliyofanyika hapa nchini, 
hivyo niwapongeze 
Wakulima, Wavuvi na 

Wafugaji kwa maonesho 
hayo.
Maonesho ya nanenane 
yamejumuisha Mikoa 
minne ikiwepo Mkoa wa 
Dar es Salaam, Tanga, 
Pwani na Morogoro.



Na 
HADIJA MGENI

“Chagua Viongozi Bora wa Serikali za Mitaa kwa Maendeleo Endelevu ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi”

MAFUTA YA MCHAICHAI YAFANYA VIZURI  MAONESHO YA NANENANE

Mafuta ya 
Mchaichai ni 
moja ya bidhaa 

zilizoonekana kuwa na 
mvuto mkubwa kwenye 
maonesho ya naenane 
yaliyofanyika Mkoani 
Morogoro kwa Kanda ya 
Mashariki.
Kwa kanda ya Mashariki 
yalijumuisha mikoa 
Minne ikiwepo Mkoa wa 
Dar es Salaam, pwani, 
Tanga na Mkoa wa 
Morogoro ambao ndio 
mwenyeji wa maeonesho 
hayo.
Akiongea katika 
maonesho hayo 
Mjasiriamali wa bidhaa 
za virutubisho lishe na 
viungo vya vyakula 
kutoka Vijimambo Group 
Bi. Grace Calist amesema 
kuwa mafuta ya mchaichai 
yanafukuza mbu, wadudu 
warukao na watambaao 
hivyo ni bidhaa bora na 
yenye faida kubwa kwa 
binadamu. 
“Kiukweli bidhaa zetu 
ni bora na ni nzuri 
mnoo kwani zimekuwa 
na matokeo chanya 
kwa watumiaji wangu 
wote wanaotumia dawa 
hizi hasa mafuta haya 
ya mcahichai nwengi 
wamekuwa wakipiga 
simu kurudisha majibu 
kwangu hivyo niwaombe 
wananchi kuchamgamkia 

fursa hii ya matumizi 
ya mafuta ya mchaichai 
kutokana na faida zake,” 
alisema Bi. Grace.
Aidha, Bi. Grace 
ameishauri jamii kuwa 
na desturi ya kutumia 
mchaichai kwenye 
matumizi mbalimbali ya 
nyumbani hasa kufukiza 
moshi wake ndani ya 
nyumba ili kuleta harufu 
nzuri na kuondoa mambo 
mabaya ndani ya nyumba.
Bi. Grace ameishukuru 
Manispaa ya Kinondoni 
kwa kuona umuhimu 
wa kumpeleka kwenye 
maonesho ya nanenane 
ili kuonesha bidhaa zake 
mbalimbali ikiwepo 
mafuta ya Mchaichai, 
mafuta ya Mwarobaini na 
dawa nyingine lukuki.

Mbali na mafuta hayo pia 
Bi. Grace amesema kuna 
mafuta ya muarobaini 
yanayondoa fangasi za 
ndani na nje, muwasho 
usioisha  na wakati 
mwengine harara tu au 
kama visunzua ambayo 
unapaka tu  vinapotea 
kabisa. 
Lakini kwa watoto wenye 
mapunye au ana madoa 
sehemu fulani dawa hiyo 
imekuwa ikifanya vizuri 
sana, pia kinaponesha 
vidonda sugu aidha ni cha 
oparesheni au cha sukari 
akitumia mafuta hayo ni 
mazuri na yanaponesha 
kwa haraka. 
Kuna bidhaa ya Anti- age( 
unga wa majani ya mstafeli) 
tengeneza juisi kunywa 
glasi moja asubuhi na jioni 

moja sio lazima kila siku 
hata kwa wiki mara moja 
inasaidia kuamsha seli 
zilizosinyaa kuwa hai ina 
madini ya zink, protein na 
calcium ya kutosha. 
Mafuta ya Amra yana 
faida nyingi, ikiwa 
unatumia kama kinga 
haina masharti ila 
ukitumia kama dozi mfano 
una matatizo ya mifupa, 
calcium imepungua 
mwilini, ukitembea magoti 
yanasagana ukienda 
hospitali unaambiwa ute 
ute umeisha. Tengeneza 
kama uji au maji kunywa 
inasaidia kuongeza ute 
uliopungua kwenye 
magoti unaweza kutumia. 
.hadi siku kumi na nne 
kwa kipimo cha kijiko cha 
chai. 

Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni Mheshimiwa Saad Mtambule (kulia) akiwa na mjasiriamali kutoka 
bidhaa za Vijimambo Bi. Grace Msimbe kwenye maonesho ya Nanenane Mkoani Morogoro.



ELIMU YA KILIMO MJINI KUWAFIKIA WANANCHI KINONDONI
Na 
KAUNGA MAULID Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni Mheshimiwa Saad Mtambule amewaomba 

Maafisa Kilimo, Mifugo na Uvuvi pamoja na wadau wa kilimo, mifugo na 
uvuvi kutumia utaalam wao kuwafikia watu wengi ili waweze kijikwamua 

kimaisha na kiuchumi.
Mheshimiwa Mtambule ameyasema hao August 5, 2024 baada ya kutembelea banda 
la Manispaa ya Kinondoni kwenye maonesho ya nanenane yanayoendelea Mkoan 
Morogoro yenye kauli mbiu isemayo "Chagua Viongozi Bora wa Serikali za Mitaa 
kwa Maendeleo Endelevu ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi,".
"Kwanza niwapongeze sana kwa maandalizi mazuri ya vipando vizuri na vinavyofutia, 
lakini niwaombe tutue utaalamu na elimu hii kufakia watu wengi zaidi ndani ya Wilaya 
ya Kinondoni na ikiwezekana tusambaze elimu na 
teknolojia hizi za kitaalamu nchi nzima," 

alisema Mhe  Mtambule.
Aidha, Mkuu wa Wilaya 

huyo ameitaka 
Divisheni ya 

Kilimo, Mifugo na 
Uvuvi kufanya 
tathimini ya 
haraka mara 
baada ya 
kumal iz ika 
k w a 
m a o n e s h o 
hayo ya 
n a n e n a n e 
ili kuweza 
k u j i p a n g a 

vizuri kwa 
m a o n e s h o 

yajayo ya 
mwaka 2025 

kwa kushirikisha 
wadau mbalimbali wa 

kilimo, mifugo wa uvuvi ili 
kuimarisha zaidi sekta hiyo.

H a t a hivyo Mheshimiwa Mtambule 
amewapongeza wadau hao waliopo ndani ya banda la Manispaa ya Kinondoni kwa 
kuonesha ubunifu wa hali juu katika uzalishaji wa bidhaa mbalimbali za vyakula 
ambavyo vinasaidia katika uboreshaji wa vyakula hasa kwa watoto wenye umri chini 
ya miaka 10 ambao ndio wako kwenye hatari kubwa ya kukosa lishe bora kutokana 
na mtindo wa maisha ndani ya jamii.

“Chagua Viongozi Bora wa Serikali za Mitaa kwa Maendeleo Endelevu ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi”

MSHINDI WA KWANZA 
KANDA YA MASHARIKI

MSHINDI WA KWANZA 
MKOA WA DAR ES SALAAM



WADAU WA KILIMO, MIFUGO NA UVUVI WAKARIBISHWA MALOLO
Na
HADIJA MGENI

Ha l m a s h a u r i 
ya Manispaa 
ya Kinondoni 

kupitia Divisheni ya 
Kilimo, Mifugo na 
Uvuvi  inawakaribisha 
wadau wa kilimo, 
mifugo na uvuvi kuja 
kujifunza kwenye 
kituo cha mafunzo 
Malolo kilichopo 
Mabwepande.
Hayo yamebainishwa 
na Mkuu wa Divisheni 
ya Kilimo, Mifugo 
na Uvuvi Manispaa 
ya Kinondoni Bi. 
Kulwa Mkwama akiwa 
kwenye maonesho ya 
nanenane yaliyofanyika 
Mkoani Morogoro 
mwaka huu 2024.
“ Katika kituo chetu 
tunatoa teknolojia 
mbalimbali kwa 
wakulima ambao 
w a n a t u t e m b e l e a 
kituoni. Tuna 
mashamba mablimbali 
ya kilimo ambayo 
tunafanya kilimo 
cha matango, mboga 
mboga, uyoga pia 
tunafanya bidhaa za 
keki pamoja na mikate.
Kwa upande wake Afisa 
kilimo Hamza Mpota  
kutoka kituo cha kilimo 
Malolo amesema Kituo 
hiki kinafanya kazi 
na wadau mbalimbali 

kutoka ndani na 
nje ya nchi kama 
mnavyoona niko na 
mtaalam kutoka Japan 
ametuletea teknolojia 
ya uzalishaji wa 
matango kwa kutumia 
mbinu ya kisasa 
ambayo inatoa matango 
bora kama unavyoona, 
lakini pia tunazalisha 
mabilinganyi yenye 
ubora mkubwa 
ambayo wakulima 
wetu wakiyafatilia 
wana uwezo wa kupata 
mapato mazuri sana. 
Tunawakaribisha sana 
katika kituo cha Malolo 
ili waje kujifunza.

Wadau mbalimbali wa  wa Kilimo, Mifugo na Uvuvi  wakitembelea banda la manispaa ya Kinondoni 
kwenye maonesho ya nanenane 2024 yaliyofanyika Mkoani Morogoro.

“Chagua Viongozi Bora wa Serikali za Mitaa kwa Maendeleo Endelevu ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi”



Ha l m a s h a u r i 
ya Manispaa 
ya Kinondoni 

kupitia Divisheni ya 
Mipango na Takwimu 
imewataka Wakulima 
kuchukua tahadhari dhidi 
ya mabadiliko ya tabia 
nchi kwa kujikita katika 
kilimo kinachoendana na 
mabadiliko hayo.
Hayo yamebainbishwa 
na Mchumi na Mratibu 
wa Maafa Manispaa ya 
Kinondoni Bw. Bakar 
Mlanzi wakati akiwa 
katika mafunzo kwa 
Wakulima juu ya namna 
ya kukabiliana na maafa 
ambayo yanasababishwa 
na mabadiliko ya tabia ya 
nchi.
“Kwasasa kumekuwa na 
mbadiliko makubwa sana 
hivyo ni muhimu sana 
kwa wakulima kutumia 
mafunzo haya kwa 
kutumia mafunzo haya 
kukabiliana na athari hizi 
za mabadiliko ya tabia ya 
nchi hasa kipinmdi hiki 
cha mvua zinazoendelea 
kunyesha, hivyo 
amewataka wakulima 
hao  kukabiliana na 
madilliko ya tabia nchi 
kwa kuanzisha vikundi 
v i takavyowawezesha 
kuanzisha kilimo 
kitachohimili mabadiliko 

ya tabia ya nchi sambamba 
na kushiriki katika 
mafunzo mbalimbali  
ya kilimo ili kuleta teja 
katika kilimo," alisema 
Bw. Bakari.
Aidha Bw. Bakari 
alisema kuwa kutokana 
na mabadiliko ya 
tabia ya nchi na mvua 

zinazoendelea kunyesha 
wakulima wanatakiwa  
kukabiliana na madilliko 
hayo kwa kuhifadhi  
mazao kutokana mvua 
kuwa nyingi  ambayo 
imapelekea kuharibu 
mazao shambani  na 
kusababisha upungufu wa 
chakula.

Mafunzo hayo 
y a l i y o a n d a l i w a 
na Divisheni ya 
Kilmo, Mifugo na 
Uvuviyalitolewa katika 
Kituo cha Mafunzo 
ya Kilimo, Mifugo na 
Uvuvi Malolo kilichopo 
Mabwepande, Manispaa 
ya Kinondoni.

Na 
MWANDISHI WETU

Moja ya picha za mbogamboga zinazolimwa ndani ya Manispaa ya Kinondoni 
katika kituo cha kutolea mafunzo ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi Malolo kilichopo Kata 
ya Mabwepande Manispaa ya Kinondoni.

KINONDONI YATOA TAHADHARI KWA WAKULIMA 

“Chagua Viongozi Bora wa Serikali za Mitaa kwa Maendeleo Endelevu ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi”

Tufatilie kwenye mitandao yetu ya kijamii Instagram, Twitter, Facebook, WhatSap, 
TikTok kwa Kina la “kinondonimunicipal” na Youtube KMC MEDIA



KINONDONI  YATOA  ELIMU YA KILIMO CHA VANILA  MAONESHO YA NANENANEKINONDONI  YATOA  ELIMU YA KILIMO CHA VANILA  MAONESHO YA NANENANE

Manispaa ya 
K i n o n d o n i 
i l i y a t u m i a 

Maonesho ya nanenane 
Kanda ya Mashariki 
yaliyofanyika Mkoani 
Morogoro ikijumuisha 
Mikoa ya Dar es salaam, 
Morogoro, Tanga na 
Pwani kutoa elimu ya 
namna ya kunufaika na 
kilimo cha zao la Vanila 
hususani kwa Wakulima 
wanaojishughulisha na 
kilimo cha mjini.
Elimu hiyo ilitolewa 
na Wataalam pamoja 
na 	 W a k u l i m a 
wanao j i shughul i sha 
na kilimo cha zao hilo 
walioletwa na Manispaa 
ya Kinondoni kwaajili 
ya kuonesha bidhaa za 
mazao hayo na utoaji wa 
elimu ya kuhusiana na 
kilimo chake sanjari na 
manufaa yake.
Frank Mstapha ambaye 
ni mtalaamu wa kilimo 
cha vanila, anasema 
kuwa, Vanila ni zao 
ambalo linatumia miaka 
miwili mpaka mitatu 
kufikia ukomavu wake, 
eneo nzuri linalotakiwa 
ili zao la Vanila lishamili 
vilivyo linatakiwa kuwa 
na joto la wasitani na 
pia linahitaji kivuli kwa 
asilimia 50, alisema Bw. 
Frank.
Aidha, Bw Frank alisema 

kuwa, wakulima na Watu 
mbalimbali wanaohitaji 
kujifunza zaidi juu ya 
zao la vanila watembelee 
katika maeneo yetu 
ya vipando hata baada 
ya Maonesho haya ya 

nanenane tutaendelea 
kuwapa elimu zaidi.
 “Tunawakaribisha wote 
wenye kiu ya kutaka 
kujifunza kuhusu zao hili, 
ukifika utapata maelezo 
kwa undani zaidi namna 

ambavyo utaweza kupata 
miche yake, na namna 
ya kuipanda mpaka 
kuweza kufikia hatua 
ya ukomavu hatimaye 
uweze kuipeleka sokoni”. 
aliongeza Bw Frank.

Mtalaamu wa Kilimo cha Vanila kutoka Manispaa ya Kinondoni Bw. Frank Mstapha akitoa maelezo 
mafupi kwa Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni Mhe. Saad Mtambule na Mkuu wa Divisheni ya ya Kilimo, 
Mifugo na Uvuvi Bi. Kulwa Mkwam kwenye maonesho ya nanenane yaliyofanyika Mkoani Morogoro.

Na
CATHERINE MSHANI

“Chagua Viongozi Bora wa Serikali za Mitaa kwa Maendeleo Endelevu ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi”



WAFUGAJI WAPASWA KUTUMIA NJIA YA UHIMILISHAJI ILI KUWA NA MIFUGO BORA

Uhimilishaji ni 
upandishaji wa 
ng’ombe kwa njia ya 

chupa, ambapo kwa kutumia 
teknolojia hii mfugaji  
anaweza kupata mazao bora 
ya nyama au maziwa kutoka 
kwa wanyama wanaozaliwa 
au kuzalishwa.
Akielezea kuhusu umhimu 
na faida ya teknolojia hii, 
Mtalaamu wa Uhimilishaji 
kutoka Manispaa ya 
Kinondoni  Ndg Emmanuel 
Thomas, alisema kuwa, 
Uhimilishaji unampa 
mfugaji faida na nafasi ya 
kuchagua aina ya mnyama 
anayemtaka pia gharama 
zake ni ndogo tofauti na njia 
za asili zilizoeleka.
“ Njia hii inarahisisha katika 
utunzaji wa kumbukumbu pamoja na kwamba 

mfugaji anaweza kuwa 
na mifugo michache 
lakini anazalisha mazao 
ya kutosha, 
mfugaji anaepusha 
gharama za kufuga 
dume ambapo kutunza 
dume mmoja kwa 
mwaka mzima unaweza 
ukajikuta umetumia zaidi 
ya laki mbili mpaka laki 
tatu kwa ajili ya tiba na 
malisho”. aliongeza Ndg 
Thomas.
Kadhalika, Ndg Thomas 
ameendelea kuwashauri 
Wafugaji hususani wale 
wa mjini kutumia njia ya 
Uhimilishaji ili kuendana 
na Sera na Sheria za 
ufagaji Mjini ili waende 

Na
KUMBUKA MALOGO

sambamba na utaratibu 
utakiwao pia wapate 

matunda stahiki yenye 
ubora madhubuti.

Banda la malisho ya Ng’ombe kwenye maonesho ya nanenane yaliyofanyika Mkoani Morogoro 
2024 ikionesha hatua mbalimbali za uhimilishaji wa Ng’ombe kwa njia ya kisasa na bora zaidi.
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Mikopo ya 
asilimia kumi 
(10%) yaongeza 

thamani ya bidhaa za 
karanga kutoka kikundi 
cha akina mama cha 
Farmers Market kilichopo 
Oysterbay Halmashauri ya 
Manispaa ya Kinondoni.
Akiongea kwa niaba ya 
kikundi hicho Bi.  Sophia 
Achimwede amesema 
kuwa mikopo ya asili 
kumi imewasaidia kwa 
kiasi kikubwa kikundi 
chao katika kukuza mitaji 
na kuongeza thamani ya 
biashara zao za karanga.
”Bidhaa yetu inapatikana 
kwa bei za jumla na rejareja 
kwaajili ya kuwapa vipato 
wajasiliamali wadogo 
ambao hawana uwezo wa 
kupata mashine. 

Sisi tumewezeshwa kwa 
asilimia kumi (10%) 
na Mama Samia mpaka 
kufikia kupata mashine 
za kusindika karanga. 
Kwahiyo tunawaribisha 
wateja wetu tunatuma 
mzigo ndani na nje ya 
nchi,” alisema Bi. Sophia. 

Bi. Sophia ameongeza 
kuwa Farmers Market 
wanasindika unga ambao 
unatokana na zao la 
karanga ambalo bado 
linaendeleza mnyororo 
wake ndani ya nchi 
yetu ikiwa unga huu ni 
unga halisi wa karanga 
unaotumika kama kiungo 
kwa kuunga kwenye 
supu, mboga au uji kwa 
matumizi ya chakula.
Mbali na hayo pia 
Bi. Sophia amesema 
kuwa Farmers Market 
inasindika pilipili ambayo 
inachakata kwa kutumia 
zao la pilipili ambalo 
linalimwa ndani ya 
Manispaa ya Kinondoni. 
Tunachukua kwa 
wakulima na kuiongeza 
thamani mwisho wa siku 
inakua mezani tayari kwa 
kuliwa. 
”Hii ni vinegar ambayo 
ni kiungo cha kumarineti 

nyama ya kuku, ng’ombe 
au samaki. Ina ndimu, 
limao na kitunguu 
swaumu. Tumeitengeneza 
wenyewe kwa kusindika 
na kuongeza thamani 
mpaka hapa ilipo,’ 
alisema Bi. Sophia. 
Pia Bi. Sophia amesema 
kuwa wana viungo vya 
chai, pilau na mboga, 
vyote hivyo vinapatikana 
ndani ya Manispaa ya 
Kinondoni kupitia taasisi 
yetu Swahili Farmers 
Market.
Aidha, Bi. Sophia 
ameishukuru Serikali 
kupitia Manispaa 
ya Kinondoni kwa 
kuwawezesha mikopo ya 
asilimia 10 wajasiriamali 
wadogowadogo kama 
kikundi chao ambapo 
inasaidia kuongeza 
vipato, mitaji na thamani 
ya bidhaa zao ili kuendana 
na soko la ushindani.

Na
MATHIAS MSABILA

ZAO LA KARANGA LAFANYA VIZURI NANENANE MOROGORO

“Chagua Viongozi Bora wa Serikali za Mitaa kwa Maendeleo Endelevu ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi”



BANDA LA MANISPAA YA KINONDONI KWENYE MAONESHO YA NANENANE
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MATUKIO MBALIMBALI KATIKA PICHA

Mkurugenzi wa Manispaa ya Kinondoni Bi. Hanifa Suleiman Hamza eya wa (katikati) akiakibeba kombe la ushindi baada ya kuibuka mshindi wa kwanza kwa kanda ya 
Mashariki na kwa Mkoa wa Dar es Salaam kwenye maonesho ya nanenane yaliyofanyika Mkoani Morogoro kwa kanda ya Mahariki ambapo inajumuisha Mikoa minne Dar 
es Salaam, pwani. Tanga na Morogoro.
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Picha ikionesha makombe mawili ya ushindi uliopatika kwenye maonesho ya naenane yaliyofanyika Mkoani Morogoro (kulia) ni kombe la mshindi wa 
kwanza kwa kanda ya Mashariki na kusho ni kombe la mshindi wa kwanza kwa Mkoa wa Dar es Salaam.

Mkurugenzi wa Manispaa ya Kinondoni Bi. Hanifa Suleiman Hamza akiipongeza Divisheni ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi sambamba na wataalam wa Kilimo, Mifugo na Uvuvi 
kutoka Mnaispaa ya Kinondoni kwa kufanikisha ushindi mnono kwenye maonesho ya nanenane 2024 mara baada kupokea tuzo hizo.

Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni Mheshimiwa Saad Mtambule akiwa akiwa kwenye maonesho ya nanenane Mkoani Morogoro banda la Manispaa ya Kinondoni akiangalia 
namna bora bora na njia ya ukaushaji wa Samaki kwa kutumia kaushio la Samaki linalitumia nishati ya jua na chumchi.

Wataalamu na Wadau wa kilimo, mifugo na uvuvi kutoka Manispaa ya Kinondoni washishangilia ushindi wa nafasi ya kwanza pamoja na Mkurugenzi 
wa Manispaa ya Kinondoni Bi. Hanifa Suleiman Hamza (katikati) kwenye ,aonesho ya nanenane 2024 kwa kanda ya Mashariki na kwa Mkoa wa Dar 
es Salaam.

Meya wa Manispaa ya Kinondoni na Diwani wa Kata ya Mwananyamala Mhe. Songoro Mnyonge akitembelea bidhaa mbalimbali za kilimo, mifugo na 
uvuvi zilizopo banda la Manispaa ya Kinondoni kwenye maonesho ya nanenane 2024 kwa yaliyofanyika Mkoani Morogoro kwa Kanda ya Mashariki 



VIONGOZI IMARA NA JASIRI NI CHACHU YA MAENDELEO 

KINONDONI

TUMEJIPANGA
NA 

TUNATEKELEZA
KWA MIRADI YA 

MAENDELEO 
ENDELEVU KINONDONI
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Na
JOELY OBADIA

Swahili Farmers 
Market yatoa elimu 
juu ya namna ya 

uboreshaji wa  bidhaa 
za mimea zinazosaidia 
usafishaji wa mfumo 
wa upumuaji, urembo 
na usindikaji wa viungo 
mbalimbali vya chai.
Elimu hiyo imetolewa 
na Mjasiriamali kutoka 
Swahili Farmers Market 
Bi. Farida Nassor akiwa 
kwenye maonesho ya 
nanenane yaliyofanyika 
Mkoani Morogoro 
ambapo Manispaa ya 
Kinondoni ilifanikiwa 
kuwa mshindi wa kwanza 
kwenye maonesho hayo 
kwa Kanda ya Mashariki.
Akiongea kwenye 
maonesho hayo Bi. 
Farida amesema kuwa 
Swahili Farmers Market 
Cooperative ni chama 
cha ushirika ambacho 
kinajishughulisha na 
utengenezaji wa dawa za 
mimea zinazotokana na 
kilimo, ufugaji na uvuvi. 
“Kutokana na kauli mbiu 
yetu ya mwaka huu 
inasema “chagua viongozi 
bora serikali ya mtaa kwa 
maenendeleo endelevu ya 
ufugaji mifugo na uvuvi” 
hivyo 
sisi kama Swahili Farmers 
Market tumejikita katika 
bidhaa hizi za kilimo, 

ufugaji na uvuvi ili 
kuisaidia jamii hasa 
katika magonjwa yote 
yatokanayo na mfumo wa 
upumuaji,” alisema Bi. 
Farida. 
Mbali na hayo pia Bi. 
Farida amesema kuwa 
Swahili Farmers Market 
inatengeneza bidhaa 
mbalimbali za urembo 
ambapo bidhaa hizo 
zinatengenzwa  kutokana 
na mimea aina mbalimbali 
ya inayolimwa kwenye 
mashamba. 
Aidha, Bi Farida amesema 
kuwa kuna bidhaa 

inaitwa Dead Sea Mud 
Soap ni sabuni ambayo 
imetengenezwa kwa tope 
la bahari lililokufa ambayo 
inachanganywa na 
viungo vya mbogamboga 
kama nyanya, karoti na 
matunda. sabuni hii ni 
kwaajili ya magonjwa ya 
ngozi yaliyoshindikana 
kama fangasi, mabarango 
na mashilingi.
Kuna bidhaa inaitwa 
hii bidhaa inaitwa 
Allanblackia Butter, 
ni bidhaa ambayo 
imeipandishwa thamani 
kutoka kwenye zao la 

mbegu ya mmea huo na 
kuwa mafuta kwaajili ya 
ngozi, nywele, kuondoa 
mabaka, mabarango, 
weusi na mikunjo ya 
ngozi kiasili zaidi.
Bi. Farida ameongeza 
kuwa Swahili Farmers 
Market tuna hii hidhaa 
ya Lemon Grass Oil ni 
mafuta ya mchaichai ya 
asili yakiyochanganywa 
na Shea butter, mafuta 
ya nazi, zaituni na Algan 
oil. Kazi yake kubwa 
ni kusafisha mfumo wa 
ngozi, kufukuza mbu, 
kufanya masaji, maumivu 

“Chagua Viongozi Bora wa Serikali za Mitaa kwa Maendeleo Endelevu ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi”
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ya viungo vya mwili.
Pia tuna mafuta ya 
Mnyonyo ambayo 
tunakamua wenyewe 
kwaajili ya kufanyia 

masaji, magonjwa ya 
ngozi, kuondoa harara na 
miwasho kwani mafuta 
hayo yanatayarishwa kwa 
kukamuliwa vizuri na 

hayajachanganywa na kitu 
chochote. 
Sambamba na mafuta 
hayo pia kuna mafuta 
ya Chebe hair growth ni 

mafuta ya nywele yenye 
mchanganyiko wa mafuta 
mbalimbali ikiwemo 
Allanblackia Butter, 
Shea na Mango butter. 
Imechanganywa kwa 
pamoja na viambaupishi 
mbalimbali vya mafuta 
ya asili ya mimea ikiwa 
kazi yake ni kukuza, 
kufanya nywele isikatike 
na kufanya nywele ibaki 
na weusi wake wa asili. 
”Tuna bidhaa ya Aloe 
Vera Gel kwaajili ya ngozi 
na nywele kwa kufanya 
steaming na kuchanganya 
viambaupishi kama mayai, 
asali kwaajili ya nywele. 
Pia inatumika kama 
scrub kwa kuchanganya 
viambaupishi kama 
kahawa, manjano na liwa 
kutumia kama Facial 
Wash( kusafisha uso)”. 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA KINONDONI 
INAWASHUKURU WADAU WA KILIMO, 

MIFUGO NA UVUVI KWA USHIRIKIANO NA 
MCHANGO WAO KATIKA KUFANIKISHA 

USHINDI WA KWANZA KWENYE MAONESHO 
YA NANENANE AMBAPO MANISPAA YA 

KINONDONI ILIIBUKA MSHINDI WA KWANZA 
KWA KANDA YA MASHARIKI NA KWA MKOA WA 

DAR ES SALAAM
ASANTENI SANA 
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TIMU YA WATUMISHI MANISPAA YA KINONDONI 
IKIJIANDAA NA SHIMISEMITA 2024
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PICHA MBALIMBALI ZA MAONESHO YA NANENANE MOROGORO



Jarida la Manispaa Ya Kinondoni 2024/2025
www.kinondonimc.go.tz

 Mhe. SAAD MTAMBULE
Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni

Bi. HANIFA SULEIMAN HAMZA
Mkurugenzi Manispaa ya Kinondoni

Mhe. SONGORO MNYONGE
Meya Manispaa ya Kinondoni

  Bi. STELLA MSOFE
Katibu Tawala wa Wilaya ya Kinondoni

JARIDA LA MANISPAA YA
KINONDONI


