
JARIDA LA MANISPAA YA 
KINONDONI

ISSN 2507 - 797X Toleo Maalum No 02 2023/2024

TUNZA MAZINGIRA KWA MANUFAA YA VIZAZI VIJAVYO

MIAKA 62 MIAKA 62 
YA UHURU YA UHURU 

TUMEBORESHA TUMEBORESHA 
MIUNDOMBINU YA MIUNDOMBINU YA 
ELIMU, AFYA KILA ELIMU, AFYA KILA 

KATAKATA

MIAKA 62 MIAKA 62 
YA UHURU YA UHURU 

TUMEBORESHA TUMEBORESHA 
MIUNDOMBINU MIUNDOMBINU 

YA YA 
BARABARABARABARA

TUMEWASIKIA, TUMEWAFIKIA      MIAKA 62 YA UHURU

TOLEO 
MAALUM

MIAKA 
62 YA 
UHURU NA 
KINONDONI 
YA KIJANI



MHARIRI MKUU
AQUILINUS SHIDUKI

MHARIRI MSAIDIZI 
BEATHA SINGANO

WAPIGA PICHA 
KAUNGA MAULID
FILBERT ODILO

MSANIFU JARIDA
JAMILA MDEMU

WAANDISHI
ATHUMAN NTAFUMILA

DIANA MMARY
KAUNGA MAULID

JARIDA HILI LIMETOLEWA NA
KITENGO CHA MAWASILIANO SERIKALINI

HALMASHAURI YA MANISPAA YA KINONDONI
S.L.P, KINONDONI, 31902 DSM

SIMU: +255222170173
BARUA PEPE: md@kinondonimc.go.tz



TAHARIRI
MIAKA 62 YA UHURU: KINONDONI YAZIDI KUIMARIKA

LEO, Disemba 9, 2023 Taifa 
letu linatimiza miaka 62 tangu 
kuasisiwa kwake. Katika 
kusherehekea umri huu wa Taifa 
letu, sisi Manispaa ya Kinondoni 
kwanza tunatoa salamui za 
pongezi kwa Mheshimiwa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dk. Samia Suluhu 
Hassan, kwa kuliwezesha Taifa 
hili kuzidi kushikamana, kuwa 
Taifa lenye Amani na upendo 
mingoni mwa wananchi wake 
na hata majirani zetu. Tunasema 
asante Mheshimiwa Rais kwa 
kuimarisha Amani, Umoja na 
Mshikamano.
Sisi Manispaa ya Kinondoni, 
tunaadhimisha kumbukumbu 
hii huku tukitafakari mambo 
makubwa ya kimaendeleo 
yaliyofikiwa katika kipindi hiki 
hususan ndani ya miaka Mitatu 
ya uongozi wa Mheshimiwa 
Dk. Samia Suluhu Hassan. 
Tumeshuhudia hatua kadhaa 
za uimarishaji miundombinu 
ya utoaji wa huduma za Afya, 
Elimu, Miundombinu pamoja 
na uwezeshwaji wananchi 
kiuchumi ukikua kwa kasi 
kubwa ndani ya Manispaa yetu.
Chini ya Uongozi mahiri wa 
Mstahiki Meya wa Manispaa, 
Mheshimiwa Songoro 
Mnyonge, Baraza la Madiwani, 
Mkurugenzi wa Manispaa, 
Bi. Hanifa Suleiman Hamza, 
Wakuu wa Idara na Vitengo vya 
Manispaa tumeendelea kuona 
juhudi na matunda ya Serikali ya 

Awamu ya Sita katika kuimarisha 
miundombinu hiyo. 
Tumeona Awamu ya Sita ikitoa 
zaidi ya shilingi Bilioni 5.1 katika 
kuboresha miundombinu ya Elimu 
na Elimu Sekondari. Juhudi zote 
hizi ni kuweka mazingira bora ya 
kujifunza na kufundishia. Kwa 
sasa Manispaa ya Kinondoni, 
tunaendelea  kujivunia kuwa na 
shule za Sekondari 34 na tumeanza 
ujenzi wa Sekondari ya Kata ya 
Tandale. 
Kwa upande wa Afya, hadi 
sasa Serikali ya Awamu ya Sita 
imeiwezesha Manispaa hii kuwa 
na vituo 35 vya kutolea huduma 
za afya. Vituo hivi ni Zahanati 25, 
vituo vya Afya Tisa na Hospitali 
Moja na ununuzi wa magari mawili 
ya wagonjwa. Aidha, Manispaa 
ya Kinondoni pia, imewezesha 
wananchi kiuchumi kupitia vikundi 
4,426 vya wajasiriamali kupata 
mikopo yenye thamani ya Shilingi 
Bilioni 17.8.
Mwelekeo wa Manispaa yetu ni 

kujikita katika Uchumi wa Buluu. 
Tunapojiandaa kusherehekea 
miaka 63 ya uhuru, Sisi Manispaa 
ya Kinondoni tunalenga kuingia 
katika Uchumi wa Buluu kwa 
kasi zaidi. Tunatumia fursa 
hii, kuwaalika wawekezaji 
wa ndani na nje ya nchi, kuja 
kuwekeza Kinondoni katika 
sekta m,balimbali za Uchumi wa 
Buluu. 
Tunazidi kutoa pongezi nyingi 
kwa Serikali katika miaka hii 
62 ya Uhuru na tuna matumaini 
makubwa ya mafanikio sisi Wana 
Kinondoni katika uboreshaji wa 
miundombinu mbalimbali ya 
huduma za jamii na kiuchumi 
kwa kuhakikisha inasukuma 
mbele ajenda ya kuweka 
mazingira bora ya upatikanaji wa 
huduma mbalimbali za kijamii 
na kiuchumi zitakazotuwezesha 
kuendelea kutoa hduma bora 
kwa wakazi wa Manispaa ya 
Kinondoni.
#miaka62yauhurukaziiendelee.



KINONDONI YA KIJANI TUMEJIDHATITI

Afisa Mazingira wa Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni Bw. Awadh Jambo, aki-
ongoza zoezi la utoaji elimu ya utunzaji wa mazingira katika kingo za mito ili kuepu-
kana na changamoto za mafuriko zinazoendelea kutokea.

M
anispaa ya Kinondoni 
kupitia Kitengo 
Cha Usimamizi wa 
Maliasili na Uhifadhi 

wa Mazingira imejidhatiti kwa 
kutoa elimu juu ya utunzaji na 
uhifadhi wa maliasili  na mazingira 
kwa kutoa elimu katika Kata zote za 
Wilaya ya Kinondoni.
Hayo yamebainishwa na Afisa 
Mazingira wa Halmashauri ya 
Manispaa ya Kinondoni Bw. 
Awadh Jambo wakati akiongoza 
zoezi la utoaji elimu ya utunzaji 
wa mazingira katika kingo za mito 
ili kuepukana na changamoto za 
mafuriko zinazoendelea kutokea.
“Katika kipindi chote hiki cha mvua 
ambazo zinaendelea kunyesha 
tunatakiwa kuchukua tahadhari 
madhubuti kwa kupanda miti katika 
kingo za mito na sehemu zote 
ambazo zina changamoto kubwa ya 
kuharibiwa na mvua na tukifanya 
hivyo itasaidia kwa kiasi kikubwa 
kupunguza na kumaliza kabisa 
madhara ya mafuriko,” amesema 
Bw. Awadhi.
Lakini pia Bw. Awadhi amewasa 
wananchi wote wanaioishi 
pembezoni mwa mito hasa katika 
kingo ambazo zimeoneka kuwa 
athari kubwa kuwa makini zaidi kwa 
kupanda miti ambayo itawasaidia 
kuzuia madhara yatokanayo na 
mvua.

Aidha Afisa Mazingira huyo 
amesema kuwa hadi kufikia siku ya 
maadhimisho ya miaka 62 ya Uhuru 
Manispaa ya Kinpondoni itakuwa 
imefanikiwa kupanda miche ya 
miti zaidi ya 2000 katika kingo na 
kwenye makazi.
Mbali na hayo pia Bw. Awadhi 
amesema kuwa kufuatia zoezi 
hilo la upandaji wa miti wataweka 
sheria kali dhidi ya waharibifu wa 
miti hiyo na mifugo hasa mbuzi 
ambao wameonekana kula miti 
inayopandwa.
“Tumedhamiria kuiweka Kinondoni 
ya kijani kwa kuanzisha kampeni 
ya upandaji wa miti katika maeneo 
yote ya kingo za mito na kwenye 
makazi na hii ni kuunga mkono 

juhudi za Mhe. Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassani ya utunzaji wa 
mazingira,” amesema Bw, Awadhi.
Nae Gibson Kaiza, kutoka Kitengo 
Cha Usimamizi wa Maliasili na 
Uhifadhi wa Mazingira Manispaa 
ya Kinondoni anasema suala la 
mifugo kula miti inayopandwa 
inasababishwa na wananchi 
wenyewe kutokuwa makini kuilinda 
na kuwakataza wanaochunga mbuzi 
katika maeneo ya miti.
Pia Bw. Kaiza amesema kuwa 
endapo watashirikiana kwa ukaribu 
zaidi na kuwajibika tatizo la miti 
kuharibiwa na mifugo halitakuwepo 
tena kwani hata hivyo sharia ya 
ufugaji mjini inamtaka mfugaji 
afugie mifugo ya ndani na sio 
kuitoa nje.
Aidha, Bw. Kaiza amewasihi 
Wananchi kuwa walinzi wema wa 
Mazingira na kingo za mito kwa 
kupanda miti na kutoa taarifa kwa  
wale wanaowakwamisha juhudi za 
upandaji wa miti katika kingo na 
makazi.

Na 
ATHUMAN NTAFUMILA



KINONDONI KUPANDA  MITI ZAIDI YA  2000

Afisa Mazingira wa Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni Bw. Awadhi Jambo 
(kulia) akipokea miche ya ya miti iliyopandwa katika maadhimisho ya miaka 62 ya 
Uhuru

Halmashauri ya 
Manispaa ya Kinondoni 
kupitia Kitengo 
Cha Usimamizi wa 

Maliasili na Uhifadhi wa Mazingira 
imefanikiwa kupanda miche ya miti 
zaidi ya 2000.
Akiongea katika zoezi hilo Afisa 
Mazingira wa Halmashauri ya 
Manispaa ya Kinondoni Bw. Awadhi 
Jambo amesema Manispaa ya 
Kinondoni imekuwa na utamaduni 
wa kuazimisha siku hii ya Uhuru 
kwa kupanda miti katika maeneo 
mbalimbali ikiwepo pembezoni 
mwa barabara na kwenye kingo 
za mito, ikiwa na lengo la kutunza 
Mazingira.
Bw, Awadhi amesema kuwa hii 
ni moja ya njia madhubuti ya 
kukabiliana na mabadiliko ya tabia 
ya nchi katika kutunza Mazingira 
kwa kupanda miti ya kutosha 
ambayo ni msaada mkubwa katika 
kupunguza hewa ya ukaa.
Afisa Mazingira huyo amesema 
kuwa ufugaji wa mifugo mijini 
usiofuata taratibu imekuna ni 
kikwazo kikubwa cha ukuaji 
wa mityi inayopandwa kwenye 
kingo za mito na pembezoni mwa 
barabara.
Aidha Bw. Awadhi asilimia 
kubwa  inayopelekea miti mingi 
inayopandwa kupotea ni Wananchi 
wanaofuga kiholela pasi na kufuata 
utaratibu na sheria za ufugaji mijini, 
kwani kuna miti iliyopandwa 
kwenye taasisi kama vile Shule 
na Sehemu za Huduma za Afya 
kumekuwa na mafanikio makubwa 
sana kutokana na  usimamizi na 
ufuatiliaji mzuri katika maeneo 
hayo.
"Wananchi na jamii kwa ujumla 

watambue kuwa nguvu na gharama 
kubwa  inatumika kuhakikisha 
mbegu za miche mbalimbali 
zinaandaliwa mpaka kufikia hatua 
ya kupandwa katika maeneo 
husika na vivyo hivyo tumejipanga 
kutumia nguvu na gharama 
kuwashughulikia wakwamishaji 
wa zoezi hili hususani wafugaji 
wanaoacha mifugo yao izurule 
hovyo na kutuharibia miti" 
ameongeza Awadh.
Manispaa ya Kinondoni kupitia 
Kitengo cha Maliasili na Uhifadhi wa 
Mazingira imejipanga kuhakikisha 
inapata mwendelezo mzuri wa 
upandaji wa miti Ili kufikia malengo 
bainifu ya kulinda na kutunza 
Mazingira, Ili kufikia hayo Kuna 
mipango mikakati itafanyika kwa 
wale ambao wamekuwa kikwazo 
kwa kuhakikisha Sheria bainifu za 
Mazingira zinatekelezwa.
Pamoja na kupata faida ya 
kupendezesha na kutunza Mazingira 
kupitia miche mbalimbali ya miti 
inayopandwa, Halmashauri ya 

Manispaa ya Kinondoni imejipanga 
kuhakikisha miti ya matunda pia 
inapewa kipaombele Cha kutosha 
Ili Wananchi na Jamii kwa ujumla 
wapate matunda kwa wingi na 
kukamilisha mlo kamili yakiwemo 
matunda mbalimbali.
Mara kadhaa Wananchi wanaoishi 
karibu na mito wamekumbana 
na kadhia za kuingiliwa na maji 
kwenye makazi yao, suala hilo 
linaweza kuzuilika baadhi ya 
sehemu ambazo kuna miti na uoto 
wa kutosha kwenye kingo za mito 
husika na hii ni faida mojawapo 
ambayo Manispaa wameona 
itakuwa tiba ya kuwalinda Wananchi 
wake, hivyo nao washiriki kila 
hatua ikiwemo ulinzi wa miche na 
miti inayopandwa.
Majanga mbalimbali yanayotokea 
katika jamii, kwa kiasi kikubwa 
yanasababishwa na shughuli za 
kibandamu, hivyo yanaweza 
kuzuilika kwa kutoa elimu ikiwemo 
hii ya umhimu wa Mazingira yetu 
kulindwa na kutunzwa. 

Na
ATHUMAN NTAFUMILA



KINONDONI KUSHIRIKISHA  WANANCHI USAFISHAJI KINGO ZA MITO

Moja ya Vikundi vilivyoweza kupata mkopo wa asilimia 10 kutoka 
Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni yaani 4% kwa akina mama, 
4%kwa Vijana na 2% kwa watu wenye ulemeavu.

Kufuatia mfululizo wa 
mvua zinazoendelea 
kunyesha zikienda 
sambamba na uharibifu 

wa mazingira, miundombinu na 
makazi ya watu, Wananchi wa Kata 
ya Wazo wameomba kupewa taarifa 
na ushirikishwaji juu ya uhifadhi na 
utunzaji unaotakiwa.
Halmashauri ya Manispaa ya 
Kinondoni kupitia Kitengo Cha 
Usimamizi wa Maliasili na Uhifadhi 
wa Mazingira, imeendelea kufanya 
jitihada za dhati za kuwapatia elimu 
Wananchi kuhusiana na utunzaji 
wa Mazingira Ili kuepukana na 
athari za mabadiliko ya tabia ya 
Nchi, ambayo yanapelekea adhaa 
mbalimbali zinazoathiri Mazingira 
na maisha ya Wanadamu ikiwemo 
kuharibika kwa makazi.
Shughuli  mbalimbali za Kiuchumi 
kama vile Usafishaji wa mito kwa 
kuchimba au kuondoa mchanga 
zinazofanywa na baadhi ya 
Wananchi ni moja ya sababu 
zinazopelekea kuharibika kwa 
Mazingira na maeneo ya karibu 
na mito hususani makazi ya watu 
kwakuwa baadhi ya wahusika 
hawafuati taratibu mahususi  
zitakiwazo Ili kulinda Mazingira 
husika.
Wananchi wa Kata ya Wazo 
hususani Mtaa wa Wazo na  
Kilimahewa ni wahanga wakubwa 
waliopata kadhia ya kubomokewa 
na makazi yao kutokana na 
shughuli za uchimbaji wa mchanga 
katika mto Tegeta ambazo pia 
hazifuati taratibu zilizowekwa na 
bonde na hata  ushauri unaotolewa 
na  Wataalam kutoka Manispaa ya 
Kinondoni haufuatwi itakiwavyo.
Cassian Ngamilo, mkazi wa 

Kilimahewa, amesema kuwa 
moja ya sababu inayopelekea mto 
Tegeta kuleta athari kwa wakazi wa 
maeneo ya mto huo ni kutokana na 
uchimbaji wa mchanga unaofanywa 
na vijana wanaojitafutia riziki, 
kwakuwa wanafanya shughuli hiyo 
bila kuwa na miongozo thabiti na 
usimamizi mahususi unaotakiwa 
Ili kuepuka athari zilitwazo na 
shughuli hiyo.
"Vijana wanaosafisha mto kwa 
kuchimba mchanga wanafanya 
jambo la msingi katika kulinda njia 
za mto, lakini inageuka kuwa kero 
kwasababu tu hawana usimamizi 
na miongozo, hali inayopelekea 
kuchimba hovyo na kuharibu badala 
ya kutengeneza", anasema Cassian.
Ili kuondokana na adhaa 
zinazoletwa kutokana na shughuli 
hizo Wananchi wanaomba kuwepo 
na ushirikishwaji madhubuti Ili 
kuwepo na uwazi wa kuwasimamia 
vijana wanajipatia ridhiki kupitia 
malighafi hizo za majini.
Gibson Kaiza, kutoka Kitengo 
Cha Usimamizi wa Maliasili na 

Uhifadhi wa Mazingira Manispaa 
ya Kinondoni anasema suala la 
kuwashirikisha Wananchi ni jambo 
jema kwakuwa wao wanaweza 
kujua na kuwatambua wasiofuata 
au wanaokiuka taratibu stahiki.
Kadhalika, Bw. Kaiza amewasihi 
Wananchi kuwa walinzi wema wa 
Mazingira na kingo za mito kwa 
kupanda miti na kuwachukulia 
hatua wale wanaowakwamisha 
kwakuwa hawatoki mbali Bali ni 
sehemu ya jamii yao.
"Madhara yanapotokea watu 
huanza kusema tulipanda miti 
lakini fulani aliachia mifugo yake 
ikaharibu, lakini swali la kujiuliza 
ulikuwa wapi kumwambia asifanye 
hivyo tangu awali?", anasema Bw 
Kaiza.
Mazingira yetu ni salama 
yanapotunzwa na kulindwa katika 
hali itakiwayo kwa wakati husika na 
sisi ni sehemu yake, tunaposhindwa 
kuyatunza maana yake tunayaweka 
rehani maisha yetu sote, kauli ya 
kwamba tunza Mazingira yakutunze 
ipewe uzito madhubuti.

Na
KAUNGA MAULID



KIWANDA CHA KUCHAKATA MBOJI KIMEPUNGUZA 
UCHAFUZI WA MAZINGIRA KINONDONI

Na
JAMILA MDEMU
Katika kuadhimisha miaka 62 ya 
Uhuru Manispaa ya Kinondoni  in-
aendelea na mchakato wa kusafisha 
mazingira ambapo Kila mmoja ana 
jukumu  la kuweka mazingira safi 
hasa usafishaji wa mitaro na mito  
ili kuepukana na athari zitokanazo 
na mvua zinazoendelea kunyesha.
Katika kuiendea kilele cha  
maadhimisho ya miaka 62 ya 
Uhuru,  Kinondoni imeadhimia 
kufanya usafi eneo la Coco Beach 
pamoja na Tanganyika Packers  
ambapo Kila Mwananchi  ata-
husika na zoezi hilo kwani hilo ni 
zoezi endelevu katika Manispaa ya 
Kinondoni.
Kiwanda cha kuchakata mbolea 
asili (mboji)  kilichopo Kata ya 
Mabwepande  Manispaa ya Ki-
nondoni kinasaidia sana kuweka  
Kinondoni safi ambapo  kinajihu-
sisha na ukusanyaji wa taka mali 
( taka oza) ambazo ni matunda, 
mbogamboga,  mabaki ya vyakula 
ambazo hugeuzwa kuwa  kuwa 
mbolea asilia.

Akizungumza 
Afisa Mazingira 
Manispaa ya 
Kinondoni  Bw. 
Shedrack Max-
millan amese-
ma,  dhumuni 
la kuanzisha 
kiwanda hicho 
ni pamoja na 
kupunguza 
tatizo la hewa 
chafu katika 
mazingira sambamba na kusaidia 
taka  kutozagaa katika mazingira 
yetu.
Amesema "kiwanda kimesaidia 
kuondoakana na  hewa chafu, 
kimepunguza lookuchafuzi wa 
mazingira masokoni na katika 
makazi ya watu, kimetoa fursa ya 
ajira na kimesaidia taka oza kuwa 
malighafi ambayo ni mbolea asilia 
(mboji).
Aidha, Bw. Shedrack   amesema, 
kiwanda kimesaidia jamii kuelewa 
umuhimu wa kutunza mazingira 
hasa kuelewa kuwa taka oza zinafaa 
kwa matumizi mengine. "Mwan-

zoni jamii haikuwa na uelewa juu 
ya matumizi ya taka oza baada ya 
kupata elimu taka hizo zinahifadhi-
wa kwa ajili ya kutengeneza mbolea 
ya asili (mboji)", amesema Bw. 
Shedrack.
Ameongeza kuwa, kutokana na 
uzalishaji mkubwa wa mbolea asilia 
na elimu itolewayo kuhusiana na 
umuhimu wa mbolea hiyo masoko 
yameongezeka na kupelekea ku-
tanua maeneo ya ukusanyaji wa 
taka oza ambazo ndio chanzo halisi 

cha mbolea ya mboji na kusaidia 
kwa kiasi kikubwa kuondokana na 
uchafuzi wa mazingira.
Miongoni mwa mambo muhimu  
yanayotakiwa kufanyika siku ya 
kilele cha kutimiza miaka 62 ya 
Uhuru ni kuendelea kuboresha mi-
undombinu na kutoa motisha kwa 
wananchi  ili taka oza zisitupwe 
ovyo  kwani zina faida kubwa kati-
ka  kuzungusha uchumi sambamba 
na kuzalisha wadudu maalum am-
bao wanatumika kama chakula kwa 
ajili ya baadhi ya  wanyama, samaki 
pamoja na ndege.



VYOMBO VYA HABARI NA MAENDELEO ENDELEVU 
YA MANISPAA NDANI YA MIAKA 62 YA UHURU

Tangu uhuru, tasnia ya 
habari imekuwa muhimu 
katika kuchangia 
maendeleo ya Manispaa 

ya Kinondoni. Vyombo vya habari 
vimekuwa vikitoa taarifa za kina 
kuhusu maendeleo ya kijamii, 
kiuchumi, na kisiasa katika eneo 
hilo. Ripoti za habari zimesaidia 
kuhamasisha umma kuhusu 
changamoto na fursa zinazojitokeza, 
huku pia zikiwezesha wananchi 
kupata habari sahihi kuhusu sera za 
serikali na mipango ya maendeleo.
Pia, tasnia ya habari imesaidia 
kukuza demokrasia na uwajibikaji 
kwa kuchunguza na kuripoti 
matukio ya kisiasa na utawala. 
Wanahabari wamekuwa wakicheza 
jukumu muhimu katika kuelimisha 
jamii na kusimamia matumizi ya 
raslimali za umma.

Vyombo vya habari vinachangia 
kwa kiasi kikubwa katika maendeleo 
ya Manispaa ya Kinondoni. Ripoti 
za habari zinaweza kuhamasisha 
wananchi kushiriki katika shughuli 
za maendeleo kama usafi wa 
mazingira na miradi ya kijamii. Pia, 
vipindi vya elimu kwenye redio 
na televisheni vinaweza kuongeza 
uelewa wa wananchi kuhusu 
huduma za manispaa na haki zao. 
Mifano ni pamoja na matangazo 
yanayoeleza fursa za ajira au miradi 

inayotekelezwa na serikali katika 
eneo hilo.
Hata hivyo, kama sehemu nyingine, 
tasnia ya habari inakabiliwa na 
changamoto kama vile upendeleo 
wa kisiasa na kiuchumi, na pia 
changamoto za kiteknolojia. 
Jitihada za kuimarisha uhuru wa 
vyombo vya habari na kuendeleza 
weledi zinahitajika ili kuhakikisha 
tasnia hii inachangia kikamilifu 
katika maendeleo endelevu ya 
Manispaa .

Na
DIANA MMARY



ZOEZI LA USAJILI WATOTO CHINI YA UMRI WA MIAKA 
5 UMEANZA  KINONDONI

Moja ya vituo vya kutolea huduma za afya ambavyo vinatumika katika zoezi 
la usajili wa watoto katika Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni.

MIAKA 62 YA UHURU NA UBORESHAJI WA BARABARA

Ikiwa ujenzi wa barabara kwa 
kiwango cha lami yenye urefu 
wa Kilomita 0.85 unaendelea 

katika Kata ya Kijitonyama Kamati 

ya siasa Mkoa wa Dar es salaam 
imeridhishwa na kasi ya ujenzi huo.
Akiongea katika ziara hiyo 
Mwenyekiti wa Kamati ya siasa 

Mkoa wa Dar es salaam Mhe. 
Abbasi Mtemvu amesema hii ni 
zaidi ya utekelezaji kwani ujenzi 
umetokana na fedha za mapato 
ya ndani hivyo kasi ya utekelezaji 
iendelee hivyo hivyo ili mradi uishe 
kwa muda uliopangwa.
Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya 
ya Kinondoni Mhe. Saad Mtambule 
amesema ujenzi wa mradi huo  wa 
barabara wenye urefu wa Kilomita 
0.8 ambapo Kilomita 0.2 ni za 
barabara ya Jamirex (Msikitini), 
Kilomita 0.25 ni barabara ya 
Kimbiji, Kilomita 0.2 ni barabara 
ya Zahanati na Kilomita 0.2 itakuwa 
katika barabara ya Nakiete.

Na KAUNGA MAULID

Halmashauri ya Manispaa 
ya Kinondoni imeanza 
zoezi maalumu la 
usajili wa watoto 

wenye umri chini ya Miaka mitano.
Zoezi hilo la siku 10 tayari 
limeshaanza leo Desemba 08 hadi 
tarehe Desemba 17, 2023 na baadae 
zoezi hilo litaendelea kwa siku 90.
Ikiwa tayari zoezi la usajili wa 
watoto wenye umri chini ya miaka 
mitano (5) limeanza linatarajiwa 
kutolewa katika Kata zote 20 za 
Manispaa ya Kinondoni ikiwa na 
lengo la kuwafikia watoto wote 
ndani ya Wilaya ya Kinondoni.
Zoezi hilo linatolewa katika vituo 
vya kutolea huduma za afya vya 
Serikali, vituo binafsi pamoja na 
Ofisi za watendaji wa Kata zote 
ndani ya Manispaa ya Kinonodoni.
Aidha Halmashauri ya Manispaa ya 
Kinondoni imeendelea kuwaomba 
na kutoa rai kwa wazazi kwenda 

katika vituo na ofisi tajwa ili 
kurahisisha zoezi la usajili wa 
watoto wao.
Lakini pia Halmashauri ya 
Manispaa ya Kinondoni imesema 
kuwa zoezi hilo ni maalumu kwa 
watoto hao kwa itarahisisha zaidi 
upatikanaji wa huduma kwa watoto 
hasa huduma za kiafya, elimu na 
nyingine nyingi za msingi kwa 
wattoto hao.

Mbali na hayo pia Halmashauri ya 
Manispaa ya Kinondoni imesema 
kuwa zoezi hilo ni zoezi endelevu 
kwani imelenga kufikia vituo na 
ofisi zote za Kata zilizopo ndani ya 
Wilaya ya Kinodoni.
Hivyo tuendelee kuwasisitiza 
wazazi  na walezi wote kutembelea 
vituo vya afya vya serikali na 
binafsi pamoja na ofisi zote za Kata 
zilizopo manispaa ya Kinondoni.

Na
KMC MEDIA



TUENDELEE KUCHUKUA TAHADHARI DHIDI YA MVUA ZINAZOENDELEA KUNYESHA

Kamati elekezi ya usimamizi 
wa maafa kutoka Wilaya 
ya Kinondoni Ikiongozwa 

na Mwenyekiti wa kamati hiyo 
Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni 
Mhe. Saad Mtambule wameendelea 
kutoa tahadhari kwa wananchi juu 

ya mafuriko ya mvua zinazoendelea 
kunyesha.
Mhe. Mtambule ametoa tahadhari 
hiyo wakati alipoenda kutembela 
ujenzi wa daraja linalounganisha 
eneo la Mbweni Mpiji na Mtaa wa 
Kiembeni.
Daraja hilo lenye thamani ya 
shilingi bilioni 18 litasaidia kwa 
kiasi kikubwa katika uendeshwaji 

wa shughuli za kimaendeleo ndani 
ya ilaya ya Kinondoni.
Aidha mbali na hayo pia katika 
kujiandaa kukabiliana na mvua 
za Vuli zinazoweza kusababisha 
El Nino, Manispaa ya Kinondoni 
imetakiwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali katika ngazi zote ili 
kuepukana na maafa.
Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, 

Na
ATHUMAN NTAFUMILA 

Mheshimiwa Saad Mtambule, 
katika kikao cha majadiliano namna 
ya kukabiliana na changamoto 
za mvua hizo, alisema “Viongozi 
na wananchi shirikianeni katika 
kuboresha miundombinu, na 
mikakati kuzuia maafa tarajiwa.”
Hadi sasa, Mitaa 40 kati ya 106 
na Kata 16 kati ya 20 zimebainika 
kuwa hatarini kupata mafuriko. Kata 
hizo ni Bunju, Kigogo, Magomeni, 
Mzimuni, Hananasif, Tandale, 
Kawe na  Kijitonyama. Kata 
nyingine ni Mbweni, Mbezi Juu, 
Mwananyamala, Makumbusho, 
Kunduchi, Kinondoni, Mikocheni 
na Msasani.
Ikiwa ni maandalizi ya kujiandaa 
na kukabiliana na El Nino, 
pamoja na mambo mengine, 
Manispaa inaendelea kutoa elimu 
kuhusu madhara ya El Nino huku 
ikihamasisha watu wanaoishi 
maeneo hatarishi kuhama. 
Hatua nyingine ni kuendelea 

kuimarisha barabara, madaraja na 
kusafisha mifereji na mito mikubwa 
na midogo ambapo hadi sasa mto 
Ng’ombe umesafishwa.
Kwa mujibu wa Mratibu na 
Msimamizi wa Maafa, Bw. Bakari 
Mlanzi, “Kinondoni imejipanga 
ipasavyo kukabiliana na maafa ya 
mvua za El Nino.”
Anaendelea kueleza kuwa, 
“tunaendelea kuhuisha Mpango wa 
Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa 
wa Wilaya; tunandaa Mpango 

wa Dharura wa Kujiandaa na 
kukabiliana na madhara ya El Nino, 
kuainisha raslimali zinazoweza 
kutumiwa katika kujiandaa na 
kukabiliana na madhara ya El 
Nino, ikiwepo kuimarisha uwezo 
wa kutoa huduma za matibabu kwa 
waathirika, kutambua wadau wa 
misaada ya kibinadamu, kutambua 
wadau wakushiriki katika juhudi 
zinazoendelea za kujiandaa, 
kupambana na kurejesha hali.”



ZOEZI 
LA 

UTOAJI DAWA 
ZA 

MATENDE 
NA 

MABUSHA 
LINAENDELEA

MATUKIO KATIKA PICHA



Na KMC MEDIA

Mtahiki Meya wa Manispaa 
ya KinondoniMhe. 
Songoro Mnyonge 

akiwa na Mkurugenzi wa Manispaa 
ya Kinondoni Bi. Hanifa Suleiman 
Hamza wamekipongeza kikundi cha 
ngoma cha watumishi kilichoshiriki 
mashindano ya SHIMISEMITA 
2023 Jijini Dodoma.
Pongezi hizo zimetolewa mapema 
wiki hii wakati wakikabidhi kombe 
kwa Mkurugenzi na Meya wa 
Manispaa.
“Ushindi huu umetuletea sifa 
kubwa hasa katika sekta ya michezo 
hivyo muendeleze juhudi hizo za 
kuitangaza Manispaa yetu,”

Kikundi cha ngoma cha watumishi kutoka Manispaa ya Kinondoni wakik-
abidhi kombe kwa Mkurugenzi ma Meya wa Manispaa ya Kinondoni.

MAANDALIZI YA UZINDUZI WA KITUO 
KIPYA CHA MABASI MWENGE

MICHEZO NA BURUDANI KWA WATUMISHI



JARIDA LA MANISPAA YA 
KINONDONI

Jarida la Manispaa ya Kinondoni  2023/2024
www.kinondonimc.go.tz


