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BARAZA LA MADIWANI LAPITISHA 
BAJETI YA BILIONI 135

BARAZA la 
Madiwani la 
Manispaa ya 

Kinondoni, limepitisha 
mapendekezo ya bajeti 
kwa mwaka 2023/2024 
ya Shilingi bilioni 
135,891,778,000.00.
Katika kikao maalum 
kilichoketi hivi karibuni 
chini ya Mwenyekiti 
ambaye ni Mstahiki 
Meya wa Manispaa ya 
Kinondoni, Mhe. Songoro 
Mnyonge amesema  bajeti 
hiyo ina ongezeko la 
asilimia 8 ya makusanyo ya 
ndani ya bajeti ya mwaka 
2022/2023 inayoendelea 
kutekelezwa. katika bajeti 
ya mwaka 2022/2023 bajeti 
ya mapato ya ndani  ni 

Shilingi 57,210,679,000.00 
huku matarajio ya bajeti 
ya makusanyo ya ndani 
yatakuwa ni Shilingi 
61,605,932,000.00 ikiwa 
ni ongezeko la shilingi 
4,395,253,000.00.
Katika makisio ya 
bajeti ijayo, Serikali 
Kuu inatarajiwa kutoa 
ruzuku ya Shilingi 
74,285,846,000.00 ambayo 
ni sawa na asilimia 55 ya 
bajeti nzima ya Manispaa. 
Katika bajeti hiyo. Mapato 
ya ndani ya Manispaa 
yatachangia asilimia 45 ya 
bajeti nzima.
Mstahiki Meya aliwaeleza 
wajumbe wa Baraza hilo 
Maalum kuwa, “bajeti 
hii imegusa kila Kata 
katika Manispaa yetu, 
imejielekeza katika 

utekelezaji wa miradia 
ya maendeleo nakama 
tutakusanya vizuri 
mapato, tutaiwekla 
sehemu nzuri Manispaa 
yetu,” na kuongeza “kwa 
ongezeko hili la bajeti 
ya makusanyo ya ndani, 
tunazidi kuimarika na 
lengo ni kujitegemea.”
Naye Kaimu Mkurugenzi 
wa Manispaa ya 
Kinondoni, alilishukuru 
Barala hilo kwa kuunga 
mkono na kuipitisha bajeti 
hiyo. Alilieleza Baraza hilo 
Maalum kuwa Manispaa 
ambayo ni watekelezaji 
wa Ilani ya uchaguzi ya 
CCM imejipanga vizuri 
katika ukusanyaji wa 
mapato katika kipindi cha 
mwaka ujao wa fedha wa 
2023/2024.

Baadhi ya Madiwani kutoka kata 20 za Halmashauri ya Mnaispaa ya Kinondoni wakitoa maoni 
yao na kupitisha bajeti kwa mwaka 2023/2024 ya Shilingi bilioni 135,891,778,000.00.

Na AQUILINUS SHIDUKI

“Kinondoni 
bila 

Unyanyasaji 
Inawezekana”

Bi. STELLA MSOFE

Katibu Tawala 
Manispaa ya 
Kinondoni

Katika kuelekea 
siku ya 
w a n a w a k e 

Duniani ambayo 
huadhimishwa tarehe 8, 
kila mwaka ya Mwezi 
wa pili, Halmashauri ya 
Manispaa ya Kinondoni 
inapenda  kutoa pongezi 
za dhati kwa watumishi 
wote wa Halmashauri 
ya Manispaa ya 
Kinondoni.
“Katika maadhimisho 
hayo tuungane kwa 
pamoja kutokomeza 
masuala yote ya 
unyanyasaji ndani 
ya Manispaa ya 
Kinopndoni,”.
H a l m a s h a u r i 
ya Manispaa ya 
Kinondoni inawatakia 
maadhimisho mema 
watumishi pamoja na 
wananchi wake kwa 
ujumla.
“Happy Women Day”
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Wasichana 7,448

Mkuu wa 
Wilaya ya 
K i n o n d o n i 

Mhe. Saad Mtambule 
ametoa wito kwa wazazi 
na walezi Manispaa ya 
Kinondoni kuwapeleka 
shuleni watoto wao 
waliofaulu kidato cha 
kwanza kabla ya hatua 
kali hazijachukuliwa.
Hayo yalizingumzwa 
katika kikao cha ushauri 
wa bajeti ya mwaka 
2023/2024 ambacho 
kiliudhuliwa na wajumbe 
mbalimbali ikiwepo 
madiwani na watendaji 
wa Halmashauri ya 
Manispaa ya Kinondoni 
na kukubaliana na bajeti 
hiyo.

“Niwaombe kila mzazi, 
mlezi au jirani mwenye 
mtoto aliyefaulu kwenda 
kidato cha kwanza 
ahakikishe anampeleka 
shule mtoto huyo kabla ya 
tarehe 13 ya mwezi huu 
wa pili,” amesema Mhe. 
Saad.
Mbali na hayo pia Mhe 
Saad amehimiza wazazi 
hao pamoja na viongozi wa 
kata kuhakikisha wanatoa 
lishe bora kwa watoto hao 
ili kuwaimarisha kiakili 
na kiafya.
Hata hivyo Mhe. 
Mtambule aliwataka 
w a f a n y a b i a s h a r a 
wakiwepo mamantilie na 
wamachinga kuzingatia 
sheria na taratibu na 

maelekezo yanayotolewa 
ili kuimalisha usalama 
kwa kila mtu ndani ya 
Manispaa ya Kinondoni.
“Nitoe wito kwa 
wanakinondoni hasa 
wanao fanya biashara 
ndogo ndogo na wanauza 
vyakula wakati serikali 
inaboresha miundombinu 
mbalimbali tuhakikishe 
tunazingatia sheria na 
taratibu na maelekezo 
yanatolewa ili shughuli 
za uboreshaji uendelee,” 
amesema Mhe. Saad.
Vilevile Mhe. Saad 
amesema Serikali 
imekuwa ikiingia ghrama 
kubwa ya kufanya 
kurekebisha barabara 
ambazo zimekuwa 

zikiharibiwa na magari 
yenye uzito zaidi ya tani 
10.
Pia Mkuu wa Wilaya huyo 
amesema mitaro mingi 
ya barabara za Manispaa 
ya Kinondoni imezibwa 
na wafanyabiashara 
hasa wapika chipsi 
wanaomwaga uchafu 
kwenye mitaro hiyo.
“Niawombe wakazi wa 
Kinondoni kuendelea 
kutunza barabara za mtaa 
na kuhakikisha magari 
yenye uzito zaidi ya tani 
kumi zisipite kwenye 
barabara hizo, pamoja 
na wafanyabiashara 
wanauza chipsi na 
chakula kutogeuza 
mitaro ya barabara 
hizo kuwa kalo za maji 
machafu,” amesema 
Mhe. Saad.

Waliofaulu 
kidato cha Kwanza  

2023 
Manispaa ya Kinondoni

14,845

Wavulana 7,377

Na
SAUMA MWANSHULI

WALIOFAULU KIDATO CHA KWANZA WATAKIWA KURIPOTI 
SHULE KABLA YA HATUA HAZIJACHUKULIWA
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DAS KINONDONI: MSIOGOPE 
KUKEMEA UKATILI WA KIJINSIA
Na KAUNGA MAULID

Wajumbe wa 
Kamati ya 
K u d h i b i t i 

Ukatili wa Kijinsia 
Manispaa ya Kinondoni, 
wametakiwa kutoogopa 
kufuatilia vitendo vya 
ukatili wa kijinsia.
Rai hiyo imetolewa na 
Katibu Tawala Wilayaya 
Kinondoni, Bi. Stella 
Msofe, katika kikao cha 
pamoja kilichojumuisha 
maafisa Maendeleo ya 
Jamii, Maafisa Ustawi 
wa Jamii kilichofanyika 
katika ukumbi wa 
Manispaa Januari 21, 
2023. Kikao hicho 
kilishirikisha Viongozi 
wa Dini, wazazi, 
Maofisa Ustawi wa 
Jamii, Maendeleo ya 
Jamii, SIMAUJATA na 
Watendaji wa Kata.
Bi. Msofe alisema, 
“kuendelelea kujitokeza 
kwa taarifa nyingi za 
ukatili wa kijinsia na 
kwa watoto ni matokeo 
ya kuwepo kwa ufahamu 
kwa jamii dhidi ya 
vitendo hivi,” alisema 
na kuongeza kuwa, 
“inawezekana zamani 
uelewa haukuwa mkubwa 
sana na ndiyo sababu za 
kutojitokeza kwa wingi 
kwa taarifa hizo.”
Alisisitiza kuwa, kila 
mmoja kwa namna yake 

anatakiwa kujua nafasi 
na mchango wake katika 
kupinga ukatili wa kijinsia 
na kwa watoto. Alisisitiza 
kuwa, “tusifiche ukatili 
ndani ya familia, viongozi 
wa Dini kemeeni ndani 
ya nyumba za ibada.” 
Aliwataka wajumbe wa 
kikao hicho kila mmoja 
kutoka akiwa na mbinu za 
kupambana na ukatili wa 
kijinsia.
Naye Mwenyekiti wa 
SIMAUJATA Wilayaya 
Kinondoni, akichangia 
katika kikao hicho 
aliwasihi washiriki 
kutokata tamaa katika 
kupinga ukatili wa kijinsia. 
Alisema kuwa, “tukubali 
kuwa ukatili wa kijinsia 

upo na hivyo tukubali 
kuukataa ukatili huo na 
tuendelee kutoa taarifa 
kwa vyombo vya Sheria 
ili hatua zichukuliwe dhidi 
ya wahusika. Hata hivyo, 
mweyekiti huyo aliishauri 
Serikali kuwawezesha 
vijana ili waendelee 
kufuatilia, kutoa taarifa 
na kukemea ukatili wa 

kijinsia.  
Awali, Mkuu wa Divisheni 
ya Maendeleo ya Jamii 
Manispaa ya Kinondoni, 
Bw. Alex Ntiboneka, 
alimweleza Katibu Tawala 
huyo kuwa, kikao hicho 
kina lengo la kuwezeshana 
na kubadilishana uzoefu 
katika mapambano dhidi 
ya ukatili wa kijinsia.

Katibu Tawala wa Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni akiongea katika kikao cha pamoja kilichoju-
muisha maafisa Maendeleo ya Jamii, Maafisa Ustawi wa Jamii kilichofanyika katika ukumbi wa Manispaa.
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TAHARIRI
HONGERA MADIWANI KWA KUPITISHA BAJETI 

2023/2024

Wakati Idara 
na Mamlaka 
za Serikali 

ya Mitaa zikiwa katika 
maandalizi ya bajeti ya 
mwaka 2023/2024, Baraza 
la Madiwani la Manispaa 
ya Kinondoni katika kikao 
chake Maalum limeunga 
mkono na kupitisha makisio 
ya bajeti ya Manispaa 
ya jumla ya Shilingi 
135,891,778,000.00.
Bajeti iliyopitishwa na 
Baraza hilo inaongezeko 
la asilimia Nane (8%) 
ya makusanyo ya ndani 
ya bajeti ya mwaka 
2022/2023 inayoendelea 
ambayo inatoka Shilingi 
57,210,679,000.00 na 
kuwa na kiasi tarajiwa cha 
Shilingi 61,605,932,000.00 
ikiwa ni ongezeko la 
shilingi 4,395,253,000.00. 
Serikali Kuu inatarajiwa 
kutoa ruzuku ya Shilingi 
74,285,846,000.00 ambayo 
ni sawa na asilimia 55 ya 
bajeti nzima ya Manispaa. 
Katika bajeti hiyo. Mapato 
ya ndani ya Manispaa 
yatachangia asilimia 45 ya 
bajeti nzima.
Tunalipongeza Baraza la 
Madiwani kwa uamuzi 
wake wa kuiunga mkono 
na kuipitisha bajeti hii. 
Bajeti hii ina mwelekeo 
wa kukamilisha na kuanza 
miradi mikakati mingine 
mipya ya maendeleo 

ndani ya Manispaa. Kwa 
uchache, miradi mikakati 
inayoendelea kutekelezwa 
katika Manispaa yetu 
ni pamoja na Uwanja 
wa Mpira na Kituo cha 
Daladala vyote vikiwa 
Mwenge; ukamilishaji wa 
jengo jipya la Ofisi; Ujenzi 
wa Kituo cha Mabasi ya 
Mkoani kinachotarajiwa 
hapo Tegeta na miradi 
mingine.
Kama ilivyokuwa kwa 
mwaka wa fedha wa 
2021/2022 ambapo 
makusanyo ya ndani 
yalifikia asilimia 97 ya 

lengo, ni imani yetu 
kuwa chini ya uongozi 
na usimamizi wa Baraza 
la Madiwani kwa 
kushirikiana na wataalam 
na watendaji wote, 
makusanyo ya ndani kwa 
mwaka huu wa fedha wa 
2022/2023 ya takribani 
Bilioni 61 yatafikiwa kwa 
asilimia 100. Vivyo hivyo 
kwa makusanyo ya ndani 
kwa mwaka wa fedha 
2023/2024.
Kama alivyogusia 
Mstahiki Meya kuwa bajeti 
hii imegusa kila Kata ni 
hakika, makisio ya bajeti 

ijayo hususan makusanyo 
ya ndani ambayo asilimia 
70 inakwenda kwenye 
utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ya maendeleo, 
imejielekeza kutatua kero 
za wananchi. 
Shime sasa kwa wananchi 
wa Manispaa ya Kinondoni 
kuendelea kuunga 
mkono juhudi hizi za 
Manispaa kwa kuendelea 
kulipia tozo mbalimbali 
ili Manispaa ikusanye 
mapato na kuzipeleka 
fedha hizo kwenye miradi 
mbalimbali ya maendeleo.
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DC MTAMBULE: ULINZI NA USALAMA 
NI JUKUMU LETU

Na AQUILINUS SHIDUKI

Mkuu wa Wilaya 
ya Kinondoni 
amelihakikishia 

Umma na wakazi wa 
Kinondoni kuwa suala la 
Ulinzi na Usalama wa raia 
ni la kipaumbele.
"Naomba niwatoe 
hofu wakazi wote wa 
Kinondoni kuwa suala 
la ulinzi ni Kipaumbele 
çhangu. 
Natoa wito kwa vijana 
wote wanaojiita panya 
road, ukanda huu 
hakuna utakapojificha 
tusikukamate. Ukañda 
huu si salama kwenu." DC 

Saad alisema.
Aidha amewataka 
wananchi kuhakikisha 
wanasaidiana na Jeshi 
la Polisi ili maeneo yote 
yanakuwa salama. "Polisi 
endeleeni kuimarisha 
ulinzi, hakuna kulala Wala 
kupumzika ili maeneo 
yetu yawe salama."
"Wazazi na walezi 
hakikisheni mnatoa malezi 
mazuri kwa watoto. Aidha 
natoa onyo kwa wananchi 
wanaotoa taarifa za uongo 
zenye kuleta taharuki, 
hatua zitachukuliwa dhidi 
yao. 
Toeni taarifa sahihi na 
sisi tutakuja hapo haraka 

iwezekanavyo ili kuokoa 
maisha ya watu.'
Mkuu wa Wilaya 
ameyasema hayo leo 
katika Mkutano wa 
badhara uliofanyika 
katika viwanja vya Shule 
ya Msingi Bunju 'A' 
kufuatia taarifa za uzushi 
za uwepo wa vijana 
wahalifu maarufu Kama 
Panya road.
Kwa upande wao Wakuu 
wa Polisi Kawe na 
Mapwebande wamesema 
kuwa Jeshi la Polisi lipo 
tayari kukabiliana na 

Jambo lolote la uhalifu 
litakalojitokeza. Aidha 
wamewataka wazazi na 
walezi kusaidiana na Jeshi 
hilo kuwafichua vijana 
wahalifu ili kuwadhibiti 
mapema.
Nao wa Mitaa ya Kata za 
Mbweni, Bunju na Wazo 
Wilaya ya Kinondoni 
wamemuelezea Mkuu 
wa Wilaya Mheshimiwa 
Saad Mtambule kuwa 
hakuna tukio Wala tishio 
la panyaroad lililojitokeza 
katika maeneo yao.
" T u n a k u h a k i k i s h i a 
kuwa maeneo yetu kwa 
siku ya Jana yalikuwa 
salama kabisa," alisema 
Bw. Zimwi ambaye Ni 
Mwenyekiti wa Wenyeviti 
wa Mitaa Wilaya ya 
Kinondoni.

ASANTENI JESHI LA POLISI

"Wazazi na walezi 
hakikisheni mnatoa 
malezi mazuri kwa 
watoto,”.
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RC MAKALA AWATAKA WAKUU WA WILAYA  KUSIMAMIA MAPATO 

Mkuu wa Mkoa 
wa Dar es 
S a l a a m , 

Mheshimiwa Amos 
Makala, amewataka 
Wakuu wa Wilaya wapya 
kusimamia mapato katika 
wilaya zao.
Kauli hiyo ameitoa wakati 
wa kuwatambulisha 
wakuu hao wa wilaya 
katika kikao kazi 
kilichofanyika katika 
ukumbi wa Anatouglo, 
Manispaa ya Ilala. 
Alisema, “simamieni 
mapato, mapato yawe 
kipaumbele chenu, mapato 
yanawezesha kuhudumia 
wananchi  na kutekeleza 
miradi ya maendeleo.”
Akifafanua zaidi 
majukumu ya wakuu hao 
wa wilaya katika wilaya 
zao mpya, Mheshimiwa 
Makala pia aliwataka 
wakuu hao kusikiliza 
na kutatua kero za 
wananchi, kusimamia 
ulinzi na usalama wa 

wananchi na kuhimiza 
usafi katika maeneo yao 
ya kazi. Mheshimiwa 
Makala aliongeza kuwa, 
“fuatilieni miradi ya 
maendeleo, muifahamu 
na muikague mara kwa 
mara.”
Hivi karibuni Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mheshimiwa 
Dk. Samia Suluhu Hassan, 
alifanya mabadiliko 
ya Wakuu wa Wilaya 
na kuteua wengine 
wapya. Miongoni mwa 
waliobadilishiwa vituo 
vya vya kazi ni pamoja 
aliyekuwa Mkuu wa 
Wilaya ya Mufindi, 
Mhe. Saad Mtambule 
ambaye amehamishiwa 
Wuilaya ya Kinondoni 
huku Mheshimiwa 
Godwini Gondwe akitoka 
Kinondoni kwenda wilaya 
ya Bahi. Kwa upande 
wao, Wakuu wa Wilaya 
w a m e m u h a k i k i s h i a 
Mheshimiwa Makala 
utendaji kazi kwa bidii, 

uadilifu na 
kusikiliza kero 
za wananchi.
K a t i k a 
makabidhiano 
ya Ofisi 
M h e s h i m i w a 
M t a m b u l e 
ambaye ni Mkuu 
mpya wa Wilaya 
ya Kinondoni, 
a m e b a i n i s h a 
v i p a u m b e l e 
vyake kwa 
uchache kuwa 

ni pamoja na kusimamia 
elimu, Lishe, usafi, 
ukusanyaji na matumizi 
sahihi ya mapato, ulinzi 
na usalama wa wakazi 
wa Kinondoni na kuzuia 
ukatili kwa makundi 
maalum.
Alisema kuwa, 
“tutaimarisha ulinzi na 
usalama wa watu wetu, 
hatutaki kusikia kuna 

Na 
AQUILINUS SHIDUKI

“PIGENI KAZI, TUMSAIDIE MAMA”

ukatili kwa wanawake 
na watoto wala watu 
kuishi kwa wasiwasi. 
Tutahakikisha tunadhibiti 
vitendo viouvu vikiwemo 
vya madawa ya kulevya.” 
Aliwataka watumishi 
wa Manispaa ya 
Kinondoni kuwahakikisha 
wanaendelea kusimamia 
ukusanyaji wa mapato 
kwa ufanisi na kudhibiti 
matumizi yake.
Mheshimiwa Mtambule 
pia aliwataka watumishi 
wa Manispaa ya 
Kinondoni kuongeza 
weledi katika utendaji kazi 
wao. Alisema, “tuonhgeze 
weledi na juhudi katika 
kazi zetu. Kila mtumishi 
akiongeza weledi, tutaleta 
tija kwa wananchi 
tunaowahudumia na 
kuongeza thamani ya 
kazi”
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“WATENDAJI SIMAMIENI LISHE MASHULENI”

Watendaji wa 
kata zote za 
Halmashauri 

ya Manispaa ya Kinondoni 
wametakiwa kusimamia 
na kutoa elimu juu ya 
lishe kwa watoto wa shule 
za msingi na sekondari.
Hayo yamesemwa na 
Mkurugenzi wa Manispaa 
ya Kinondoni Bi Hanifa 
Suleiman Hamza wakati 
akipokea taarifa ya 
utekelezaji wa shughuli 
za lishe kwa robo ya pili 
Octoba hadi Disemba 
2022.
“Lishe ni jambo muhimu 
sana katika ngazi ya 
ukuaji kwa watoto wetu 
hivyo watendaji wa kata 

zote za Halmashauri yetu 
nawaomba mkasimamie 
na kutoa elimu ya kutosha 
kwa wazazi pamoja na 
watoto wenyewe mashuri 

juu umuhimu wa lishe 
bora,” amesema Bi. 
Hanifa.
Bi. Hanifa amesema kuwa 
"taarifa hii inaonesha 
mwelekeo mzuri wa kile 
kilichotarajiwa hapo 
awali na ni mda muafaka 
kuangalia mambo ya 
msingi ili tufikie kwenye 
lengo mahususi".
Aidha Bi. Hanifa 
amewahimiza Watendaji 
hususani wanaofanya kazi 
ngazi za Kata kuendelea na 
jitihada za kuwatembelea, 
kuwahimiza na kuwapa 
elimu walengwa wote, " 
elimu juu ya umhimu wa 
lishe inatakiwa itolewe 
kwa nguvu zote ili watu 

waone uzito na umhimu 
wake" ameongeza Bi. 
Hanifa.
Akiwasilisha taarifa hiyo 
kwa niaba ya Katibu wa 
Kamati Bi Emilliana 
Sumaye amesema kuwa 
Pamoja na mafanikio 
yaliyofikiwa kwa kipindi 
hiki pia kuna changamoto 
zinazotakiwa kutatuliwa 
ili malengo tarajiwa 
yatimizwe.
Lakini pia Bi. Hanifa 
wakati akipokea taarifa 
hiyo ya utekelezaji wa 
shughuli za lishe kwa robo 
ya pili Octoba-Disemba 
2022 amepongeza 
utekelezaji uliofanyika 
kwa kipindi husika.

Na 
KAUNGA MAULID

TUFUATILIE KUPITIA  MITANDAO YETU YA KIJAMII

kinondonimunicipal

@kinondonimc1

kinondonimunicipalcouncil

KMC Onlinetv

+255733241052

+25522552170173
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USAFI NDIO DIRA YA MAENDELEO 

Moja ya mikakati 
ya kuboresha 
na kukuza 

maendeleo ya Manispaa 
ni kuweka mikakati ya 
pamoja yenye dira ya 
maendeo ndani ya jamii 
husika.
Katika mikakati hiyo 
Halmashauri ya Manispaa 
ya Kinondoni imekuwa 
mstari wa mbele katika 
kuunga mkono na sera za 
serikali ili kuhakikisha 
zoezi la usafi ni madhubuti 
katika kuleta maendeleo.
Hivi karibu takwimu 
zilitoka na kuonesha 
kuwa Jiji la Dar es Salaam 
limekuwa nafasi ya tano 
kwa usafi barani Africa na 
hii imekuwa ikichagizwa 
na jitihada za viongozi 
wetu ndani ya Mkoa wa 
Dar es Salaam.
Licha ya Mkuu wa Mkoa 
wa Dar es Salaam Mhe. 
Amosi Makala kuweka 
sheria ya kufanya 
usafi kila Jumamos 
ya Mwisho wa mwezi 
ambayo imekuwa ikienda 
sambamba na kauli mbiu 
isemayo “Pendezesha Dar 
es Salaam, Safisha Dar es 
Salaam” huku Manispaa 
ya Kinondoni imekuwa 
na kauli mbiu isemayo 
““Pendezesha Kinondoni, 
Safisha Kinondoni”.
Hivi karibuni 
Halmashauri ya Manispaa 
ya Kinondoni imetoa rai 
kwa wafanyabiashara 
ndani ya Manispaa 

hiyo kurudi kwenye 
maeneo yaliyopangwa 
na yanayotambulika na 
Manispaa kibiashara 
ili kuzuia uchafuzi wa 
Mazingira.
Rai hiyo imetolewa 
na Katibu Tawala wa 
Manispaa ya Kinondoni 
Bi. Stella Msofe wakati wa 
zeozi la usafi lililofanyika 
eneo la Mbezi Juu jijini 
Dar es Salaam huku 
likiongozwa na viongozi 
mbalimbali wa Serikali 

pamoja na Mwenyekiti 
wa Chama cha Mapinduzi 
(CCM) Mkoa wa Dar 
es Salaam Mhe. Abbas 
Mtemvu na viongozi wa 
shina kutoka mkoani.
" N i w a o m b e 
wafanyabiashara kutoka 
maeneo ya Manispaa 
ya Kinondoni kurudi 
katika maoeneo yao 
kama walivyokuwa. 
wamepangwa na 
kuelekezwa kwani 
sasa hivi kumekuwa 

na tabia kwa baadhi ya 
wafanyabiashara hasa 
maeneo ya Tegeta kwa 
Ndevu wameanza kuweka 
biashara zao barabarani," 
amesema Bi. Msofe.
Lakini pia Bi. Msofe 
amewaomba wananchi 
wa Kata ya Mbezi juu 
na wanakinondoni kwa 
ujumla kuwa na utamaduni 
wa kufanya usafi katika 
maeneo yao kila siku na 
wasisubiri hadi siku ya 
mwisho wa mwezi.

Na 
KAUNGA MAULID

USAFI NI JUKUMU LETU SOTE
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KINONDONI YAAHIDI KUSHIRIKIANA NA HALMASHAURI ZOTE NCHINI ILI 
KUONGEZA MBINU ZA UKUSANYAJI MAPATO YA NDANI YA HALMASHAURI.

Na SAUMA
MWANSHULI

Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni yaahidi kushirikiana kwa pamoja na 
Halmashauri zingine katika kubuni na kuendeleza miradi mbalimbali kwa 
lengo la kukuza mapato ya ndani ya Manispaa husika.

Hayo yamesemwa na Naibu Meya Manispaa ya Kinondoni Mhe. Joseph Rwegasira 
leo Februari 10, 2023 wakati akiwapokea viongozi mbalimbali kutoka Halmashauri 
ya Manispaa ya Kigoma Ujiji waliokuja kwa ajili ya kujifunza namna ya Manispaa 
ya Kinondoni inavyofanikiwa katika ukusanyaji wa mapato kupitia mradi wake wa 
mbolea ya asili uliopo kata ya Mabwepande.
 “Kwa dhati kabisa kutoka moyoni mwangu kwa niaba ya Halmashauri ya Manispaa 
ya Kinondoni tunaahidi kushirikiana kwa dhati kabisa na Manispaa ya Kigoma 
Ujiji na Manispaa zingine zote nchini ambazo zitaona umuhimu wa kushirikiana 
katika kubadilishana ubunifu na mbinu mbalimbali zitakazonyenyua ukusanyaji wa 
mapato ya ndani kama ambavyo tumekuwa tukiongoza kwa ukusanyaji wa mapato 
ya nadani,” amesema Rwegasira.

Akiongea kuhusu bei ya mbelea hiyo Bw 
Hija amesema kuwa mbolea hiyo inauzwa 
shilingi 300 kwa kilo moja ambapo kwa tani 
1 amnbayo ni kilo 1000 inauzwa shilingi 
300,000/- japo bado iko kwenye majaribio
Hata hivyo Mhe. Rwegasira amesema mradi huu wa mbolea asili umekuwa na 
manufaa makubwa sana ndani ya Manispaa yetu ya Kinondoni kwani lengo kubwa 
la mradi huu umejikita zaidi katika kutunza mazingira na kuhakikisha mazingira yetu 
yako safi muda wote.
Pia Naibu Meya amesema kuwa uzalishaji wa mbolea hiyo ya asili itaenda 

kuwanufausha wakazi wa Manispaa hii pamoja na 
kuongeza pato la ndani ya Manispaa kwani uhitaji 
wa mbolea hii umeanza kuwa wenye kasi kutokana 
na matokeo yake kuwa chanya kwa wakulima wengi 
wanaotumia mbolea hiyo.

Kwa upande wake 
Mkuu wa Divisheni 
ya Kilimo, Mifugo na 
Uvuvi Bw. Saleh Hija 
amesema kuwa kiwanda 
hicho kinauwezo 
wa kuzalisha tani 50 
kwa siku ambpo kwa 
mwaka kiwanda hicho 
kinazalisha Zaidi ya 
tani 18,000.
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BIASHARA NA UWEZESHAJI
Karibu Malolo Ujifunze Kulima na 
Kufuga Kisasa kwa Maendeleo Yetu

Tunawezesha vikundi mbalimbali, Vijana, Wamama 
Pamoja na Vikundi vya Watu Wenye Ulemavu 
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VIKUNDI VYAASWA MATUMIZI SAHIHI YA MIKOPO

Vikundi 115 vya 
W a n a w a k e , 
Vijana na 

Watu Wenye Ulemavu 
vimeaswa kutumia vizuri 
mikopo ya asilimia Kumi 
inayotolewa na Manispaa 
ya Kinondoni kwa ajili ya 
kukuza uchumi, kuongeza 
kipato na kutengeneza 
ajira.
Kauli hiyo, imetolewa 
Februari 18, 2023 na Mkuu 
wa Wilaya ya Kinondoni, 
Mhe. Saad Mtambule, 
wakati wa halfa ya utoaji 
mikopo yenye jumla ya 
Shilingi 2,555,333,322. 
Vikundi vilivyonufaika 
na mikopo hiyo ni 
vikundi 11 vya walemavu 
walioapata shilingi 
297,754,580; Wanawake 
vikundi 73 vilivyopata 
Shilingi 1,239,150,000 
na Vijana vikundi 31 
ambao wamepata Shilingi 
1,018,428,742.
Mheshimiwa Mtambule 
alisema, “Manispaa 
imetekeleza jukumu lake 
la kisheria la kutoa mikopo 
isiyo na riba kwenu, hivyo 
ni jukumu lenu kuwajibika 
kutumia mikopo hii vizuri 
ili mpate faida, mkuze 
uchumi na kutengeneza 
ajira. Simamieni 
vizuri biashara zenu ili 
mrejeshe mikopo yenu na 
msimkatishe tamaa Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan, 
Chama cha Mapinduzi na 
Manispaa yenu,” Aidha 
aliwataka wanufaika hao 

kutoielekeza mikopo hiyo 
kwenye shughuli zisizo 
kusudiwa. Pia aliwataka 
wanufaika kufanya 
bishara katika mazingira 
salama na safi.
Katika hatua nyingine, 
Mheshimiwa Mtambule 
ameipongeza Manispaa 
ya Kinondoni kuwa kutoa 
mikopo ya asilimia Kumi 
kwa utimilifu. “Kuna 
Halmashauri nyingi 
nchini hazifikii malengo 
ya utoaji mikopo hii 
kwa utimilifu, Lakini 
Manispaa hii imekuwa 
inaongoza kuwa kutoa 
mikopo. Nawapongeza 
sana.” 
Akitoa taarifa ya utoaji 
mikopo hiyo tangu 
mwaka 2017/2018, 
Mkurugenzi wa Manispaa 
ya Kinondoni, Bi. 
Hanifa Suleiman Hamza, 
alimweleza Mkuu wa 
Wilaya kuwa mikopo hiyo 
ni ya kipindi cha robo 

ya kwanza na ya pili na 
kwamba, “halmashauri 
itaendelea kuiwezesha 
jamii kushiriki kikamilifu 
katika shughuli za 
kujiletea maendeleo ili 
kufikia azma ya jamii 
kujikwamua kiuchumi na 
kupiga vita umaskini.”
Alieleza kuwa halmashuri 
inaendelea na jitihada za 
kuhamsisha jamii kuunda 
vikundi na kuvisajili ili 
kuweza kupata mikopo 
isiyo na riba kupitia fedha 
zinazotengwa kwa ajili 
ya mikopo ya asilimia 
Kumi ya mapatao ya 
ndani pamoja na pesa 
inayotokana na marejesho.
Naye Naibu Meya, 
M h e s h i m i w a 
Josephat Rwegasira, 
alivitahadharisha vikundi 
vinavyo toweka baada 
ya kupata mikopo 
kuacha tabia hiyo mara 
moja. “Kuna vikundi 
chechefu, vikishapata 

mikopo vinayeyuka. 
Tabia hii iachwe,” alisema 
Mheshimiwa Rwegasira.
Kwa upande wake, 
Diwani wa Kata ya 
Kunduchi, Mheshimiwa 
Michael Urio, alionya 
baadhi ya watu 
wanaowatumia wanawake 
na vijana kuunda vikundi 
na kujipatia fedha huku 
walengwa wakiachwa 
bila kupata mikopo hiyo. 
Alivitaka vikundi hivyo 
kujiinua kiuchumi ili 
viondokane na mikopo.
Katika mwaka huu wa 
fedha wa 2022/2023, 
Manispaa ya Kinondoni 
imetenga jumla ya shilingi 
4,682,514,600 ambayo ni 
asilimia Kumi ya mapato 
ya ndani kwa mgawanyo 
wa 4:4:2 ambapo 
wanawake ni Shilingi 
1,873,005,840, Vijana 
Shilingi 1,873,005840 
na Watu wenye Ulemavu 
Shilingi 936,502,920. 

Na AQUILINUS SHUDUKI
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KAYA 2,344 ZAHITIMU MAFUNZO YA TASAF

Jumla ya Kaya 
2,344 ambazo 
zimekuwa kwenye 

mpango wa TASAF kwa 
kipindi cha mwaka 2015 
hadi Desemba 2022 
zimehitimu na hivyo 
kuondolewa kwenye 
dirisha la malipo baada 
ya malipo ya mwisho 
ya mwezi Novemba na 
Desemba 2022.
Kwa mujibu wa taarifa ya  
Mkurugenzi wa Manispaa 
ya Kinondoni, Ofisi ya 
Mratibu wa TASAF 
pamoja na kuhitimu kwa 
kaya hizo, itaendelea  
kuwahudumia katika 
masuala mbalimbali pindi 
itakapo hitajika ikiwemo 
kuwapa elimu ya kuunda 
vikundi vya kuweka 
akiba na kuwekeza na 
kuwanuganisha katika 
fursa mbalimbali.
Taarifa hiyo, iliyosainiwa 
na Mkuu wa Divisheni 
ya Maendeleo ya Jamii, 
Bw. Alex Ntiboneka, 
imefafanua kuwa 
TASAF pia itandelea 
kufanya ufuatailiaji kwa 
kushirikiana na idara 
nyingine kwa kutoa 
utaalamu kwa kaya za 
Walengwa zilizohitimu 
ili wajiimarishe kiuchumi 
ikiwemo kuomba mikopo 
ya asilimia 10 kutoka 
Manispaa.   
Aidha taarifa hiyo 
imeeleza zaidi kuwa 
tangu  kuigawa Manispaa 
ya Kinondoni iliyoizaa 

Manispaa ya Ubungo 
mwaka 2016 ambapo 
ilibakiwa na walengwa 
4.040, walengwa 
wamekuwa wakipungua  
kutokana na sababu 
mbalimbali zikiwemo 
kujitoa , kuondolewa 
baada ya kukosa 
sifa, kuhama, vifo na 
u h a k i k i u n a o f a n y w a 
mara kwa mara. Hata 
hivyo baadhi ya manufaa 
yaliyopatikana nai 
poamoja na:

Kaya 2,133 kunufaika 
kupitia mpoango huu 
ikiwemo kuanzisha 
biahsra na kufanya 
shughuli za kilimo na 
usindikaji;
Jumla ya watoto 
(wanafunzi) 4,730 
kufanikiwa kuhudhuria 
masomo na wengine 
3,734 kuhudhuria Kliniki.
Jumla ya wanafunzi 
25 kupatiwa barua za 
utambulisho kwenda Bodi 
ya Mikopo ya Elimu ya 

Juu ambapo mnufaika 
hupata mkipo kwa urahisi 
na kwa asilimia mia moja.
Tangu mwaka 2021 
kumefanikiwa kuundwa 
kwa vikundi 182 vya 
kuweka na akiba na 
kuweka akiba yenye jumla 
ya shilingi 83,851,000.00 
na kukopeshana shilingi 
28,456,000.00
Vikundi viwili 
vimenufaika na mikopo ya 
asilimia 10 yenye thamani 
ya shilingi 15,000,000 
na vikundi vingine vipo 
kwenye utaratibu wa 
kupata mikopo hiyo.
Kushiriki katika maonesho 
ya Nane Nane ambapo 
kikundi cha Mabwepande 
walioonesha uzalishaji 
inzi chuma (Black Fly 
Soldiers) na kikundi 
cha Tupendane cha 
Kigogo kilishiriki 
maonesho ya Sabasaba 
ya uzalishaji bidhaa, na 
kuboresha nyumba zao na 
kuzipangisha kwa lengo la 
kuongeza kipato.

Na AQUILINUS SHIDUKI
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Wafanyabiashara katika masoko 16 ya 
Manispaa ya Kinondoni, wameridhia 
kuanza kulipia tozo mpya kuanzia Februari 

Mosi, 2023.
Makubaliano hayo yamefikiwa katika kikao cha pamoja 
baina ya Uongozi wa Manispaa ya Kinondoni chini 
ya Mstahiki Meya, Mheshimiwa Songoro Mnyonge, 
na Viongozi wa Masoko kilichoketi Januari 16, 2023 
katika ukumbi wa Manispaa.
Akitoa ufafanuzi wa kuanza kutumika kwa tozo 
hizo, Mstahiki Meya, Mheshimiwa Mnyonge, 
aliwaleza wafanyiabashara hao kuwa mabadiliko hayo 
yanatokana kuanza kutumika kwa Sheria ndogo ya 
Manispaa iliyopitishwa mwaka 2019. 
Alisema kuwa licha ya kuidhinishwa kipindi hicho, 
Sheria hii haikuanza kutumika mara moja kutokana na 
kuona hali za kibiashara za wafanya biashara hao kuwa 
hazijakomaa.
Mheshimiwa Meya alisema, “Kutokana na mabadiliko 
ya kimfumo wa makusanyo ya tozo yanayotaka 
kutumika kwa mfumo wa TAUSI kwa mujibu wa 
Sheria, inatulazimu kukusanya tozo hizo nakama 
hatutakusanya kwa mfumo mpya,, mfumo huu 
utaonesha kuwa kuna kutokukusanywa kwa fedha na 
hivyo lazima tuwajibike.”   
Aliongeza kuwa, “mabadiliko haya siyo siri, hivyo 
ni lazima viongozi muwe nayo, muyafahamu ili 
tutakapoanza utekelezaji kusiwepo na migongano.  
Mstahiki Meya aliwaeleza viongozi hao kuwa kama 
Sheria imeshawekwa, wafanyabiashara wote ni lazima 
kuitekeleza na kwamba Manispaa lazima iweke 
mazingira wezeshi ya na ya ushindani sawa kwa 
wafanyabiashara wote. 
Aidha aliwahimiza Viongozi wa Masoko kuhakikisha 
wanasaidia kutafsiri Sheria Mpya kwa wafanayabiashara 
wanaowaongoza katika masoko yao.
Aidha kwa upande wao baadhi ya viongozi wa masoko, 
akiwemo Bw. Omar Said Ndaka wa soko la Kisiwani, 
alielezea baadhi ya changamoto zinazowakabili 

zikiwemo za uwepo wa 
wanyabiashara nje ya 
masoko hali inayoleta 
ushindani usio sawa wa 
kibiashara na kuiomba 
Manispaa kuitatua 
changamoto hiyo. 
“Uwepo wa 
wafanyabiahsra nje 
ya masoko unainyima 
Manispaa mapato pia 
inaleta ushindani wa bei. 
Tunaomba mliangalie 
hili.”
Aidha Bw. Juma Hamza, 
kutoka Soko la Tegeta 
nyuki, aliiomba Manispaa 
kuharakisha uandaaji wa 
Mikataba baina yao na 
Manispaa ili kurahisisha 
uendeshaji wa biashara 
katika soko hilo ikiwemo 
na uboreshaji wa baadhi 
ya miundombinu ya soko 
hilo. 
Mstahiki Meya 
a l i w a h a k i k i s h i a 
wafanyabiashara hao 
kuwa Manispaa ya 
Kinondoni itayafanyia 
kazi changamoto zilizopo 
katika masoko hayo kwa 
haraka. Sheria hiyo ndogo 
Manispaa ya Kinondoni 
ya Masoko na Magulio 
ya Mwaka 2019 imefanya 
mabadiliko ya viwango 
vya tozo kwenye masoko 
yaliyo ndani ya Manispaa 
ya Kinondoni.

Na KAUNGA MAULID

LIPA TOZO KWA 
MFUMO TAUSI

MEYA: VIONGOZI WA MASOKO SAIDIENI 
KUTAFSIRI SHERIA, TUSIOGOPE CHANGAMOTO

Mkurugenzi wa 
H a l m a s h a u r i 
ya Manispaa 
ya Kinondoni 
Bi. Hanifa 
S u l e i m a n 
H a m z a 
anawatangazia 
wananchi wote 
w a l i o p e w a 
v i w a n j a 
maeneo ya 
Mabwepande na 
Nyakasangwe, 
k u w a 
w a n a t a k i w a 
kulipia viwanja 
vyao mara moja.

KIBO HOUSE - TEGETA
MWENGE
MIKOCHENI
BUNJU

NAMANGA
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MATANGAZO MUHIMU KWA WANANCHI MANISPAA YA 
KINONDONI DIVISION YA KILIMO, UVUVI  NA MIFUGO

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya 
Kinondoni Bi Hanifa Suleiman Hamza anawatangazia 
wananchi wote waliopewa viwanja maeneo ya 
Mabwepande na Nyakasangwe, kuwa wanatakiwa 
kulipia viwanja vyao mara moja.
Kumbuka kuwa tarehe ya mwisho ya kulipia pamoja 
na nyongeza ya siku za kulipia mlizopewa zilikwisha. 
hivyo, iwapo utashindwa kulipia kiwanja chako 
ndani ya siku saba kuanzia tarehe ya tangazo hili, 
utanyang’anywa kiwanja hicho na kitapangiwa mtu 
mwingine. 
ili kufanya malipo hayo fika katika ofisi zetu zilizopo 
magomeni au katika vituo vyetu vya malipo vilivyopo:
• KIBO HOUSE - TEGETA
• MWENGE
• MIKOCHENI
• NAMANGA
• BUNJU
TANGAZO HILI LIMETOLEWA NA 
MKURUGENZI WA MANISPAA YA KINONDONI

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya 
Kinondoni anawatangazia wananchi wote waliopewa 
viwanja maeneo ya Boko Dovya (kwa somji) kuwa, 
mnatakiwa kulipia viwanja vyao mara moja.
Kwa wananchi wa salasala waliotambuliwa na 
kuhakikiwa wanatakiwa kulipa malipo yao haraka ili 
taratibu nyingine za upimaji na umilikishaji ziendelee.
Kumbuka kuwa hautakiwi kufanya maendelezo 
yoyote kabla ya kulipia au kumalizia kulipia 
kiwanja chako jambo ambalo ni kinyume cha sheria. 
kushindwa kulipia au kumalizia kulipia kiwanja chako 
kutapelekea manispaa kuchukua hatua dhidi yako. 
Ili kufanya malipo hayo fika katika ofisi zetu zilizopo 
magomeni au katika vituo vyetu vya malipo vilivyopo:
• Kibo house 
• Tegeta; mwenge 
• Mikocheni Namanga 
• Bunju
Tangazo hili limetolewa na Mkurugenzi wa Manispaa 
ya Kinondoni

BI. HANIFA SULEIMAN HAMZA
Mkurugenzi wa Manispaa ya Kinondoni

15



Kitengo cha Mawasiliano Serikalini- Manispaa ya Kinondoni                                                 February 2023

MATUKIO KATIKA PICHA MANISPAA YA  KINONDONI

Timu ya KMC wakiwa katika picha ya pamoja na viongozi mbalimbali kutoka Manispaa 
ya Kinondoni wakiongozwa na Mkurugenzi Bi. Hanifa Suleiman Hamza pamoja na 
Naibu Meya Mhe. Joseph Rwegasira katika basi lao jipya.

Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni Mhe. Saad Mtambule(kushoto), Mkurugenzi Manispaa 
ya Kinondoni Bi. Hanifa Suleiman Hamza pamoja na Katibu Tawala Manispaa ya 
Kinondoni Bi. Stella Msofe wakikabidhi cheki ya bilioni 2.5 kwa vikundi 115 vya 
wafanyabiashara ndani ya Manispaa ya Kinondoni.

Mkurugenzi wa Manispaa ya Kinondoni Bi. Hanifa Suleiman Hamza ahimiza lishe bora 
kwa watoto mahuleni ili kuongeza ufaulu wao 

Mkuu wa Wilaya Mhe. Saad Mtambule akiwa katika picha ya pamoja na 
maofisa wa Jeshi la polisiTanzania baada ya kukutana na kujadili masuala ya 
ulinzi na usalama ndani ya Manispaa ya Kinondoni.

Mstahiki Meya kutoka Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni Mhe. 
Songoro Mnyonge. 

Mstahiki Meya, Katibu Tawala, Mkuu wa Idara ya Maendeleo ya Jamii pamoja na Diwani 
wa Kata ya Mbezi Juu (Anna Lukindo} wakiwa katika picha ya pamoja. 

Moja ya kundi la wazazi pamoja na viongozi wa dini wakipewa na kutoa ush-
auri juu ya malezi bora kwa jamii inayowazunguuka wanakinondoni Elimu ndio jadi yetu karibu Manispaa ya Kinondoni uapte elimu bora isiyo na 

malipo kutoka kwa watumishi maridsadi wa Usatawi wa Jamii
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Moja ya 
m a f a n i k i o 

yanayopa t ikana 
katika Halmashauri 
ya Manispaa ya 
Kinondoni ni 
kuendeleza mfumo 
wa kuwasaidia 
wafanyakazi katika 
kuendesha maisha 
yao vizuri.
Katika kuendeleza 
m a f a n i k i o 
y a n a y o e n d e l e a 
kupatikana katika 
Manispaa hiyo 
kuonekana kuzidi 
kukua kila siku 
kadri ya siku 
z i n a v y o z i d i 
kwenda. 
Ofisa biashara 
ambaye ni 
mwekezaji katika 
Manispaa hiyo,  
Shadrack Francis, 
anasema hapo 
awali walikuwa 
na mfumo wa 
mapato wa kwanza 
ambao ulidumu miaka 7, 
ulikuwa unamuangalia 
mtoa huduma lakini 
katika mfumo wa tausi 
utaangalia mtoa huduma 
na mtumiaji wa huduma 
hiyo.
Pia, anasema kulingana 
na mfumo huo wa awali 
wa hapo mwanzo ulikuwa 
haugusi zaidi wananchi 
na kuufikia kwa wao 
kuutumia moja kwa 
moja namna ambavyo 
wataweza kuufikia mfumo 

huo kwa unahisi.
Hivyo basi anadokeza 
kuwa Mfumo wa mpya 
wa mapato wa Tausi 
ulioanzishwa mwezi 
Novemba mwaka 
jana na rasmi ulianza 
kutumika kwa wananchi 
mwezi Desemba mwaka 
jana, mfumo huu upo  
tofauti na ule wa awali, 
kwani utamsaidia 
mfanyabiashara popote 
alipo anaweza kuufikia 
na akapata huduma nzuri 
iliyobora na salama ili 
kutengeneza mahitaji 

yake.
Kwanini umeitwa Mfumo 
wa Tausi
Ofisa huyo anasema 
kuwa lengo kubwa la 
kuuita mfumo jina la 
Tausi linatokana na tausi 
mwenyewe ndege ambaye 
anasikia kuwa na sifa 
nzuri, mtanashati, mzuri 
wa kuvutia kwa rangi 
alizokuwa nazo na zote 
zipo katika bendera ya 
taifa.
Anasema kupitia rangi 
hizo inaonyesha ni 
alama na nembo ya 

taifa kiujumla, 
lakini Tausi ni 
mojawapo ya 
alama za utajiri, 
rasilimali na pia 
ni tunu. 
Mbali na hayo, 
anasema kuwa 
Tausi huyo 
ambaye ana 
manyoya zaidi 
ya 200 ambayo 
yanasanifu na 
huduma ambazo 
watakazokuwa 
wanazitoa kwani 
ni nyingi na zaidi 
ya hizo.
S h a d r a c k 
a n a s e m a , 
k u l i n g a n a 
na namba ya 
manyoya yake 
yanasanifu vema  
huduma ambazo 
i t a p a t i k a n a 
kupitia mfumo 

huu unapaswa kuondoa 
taarifa ambazo zina hatari 
namna moja au nyingine 
zinaweza kuhatarisha 
mfumo kwa mtumiaji.
"Mfumo huu unajihami 
wenyewe kutumia mifumo 
itakayowekwa, lakini 
siyo hivyo tu mfumo huu 
unaweza kumuondosha 
yule anayetumia 'hack' au 
kuchukua taarifa za aina 
yoyote ile ambayo siyo ya 
kwake.

Inaendelea Uk....18

MFUMO WA TAUSI KATIKA KUKUSANYA 
MAPATO YA HALMASHAURI

Na ZIANA BAKARI
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Ofisa huyo anaendelea 
kudokeza kuwa, ndege 
Tausi anaishi zaidi ya 
miaka 20 na hata katika 
mfumo huo una maisha 
marefu ambao wanaamini 
wataishi nao zaidi ya 
miaka 20 na kuendelea. 
Pia, anasema kulingana 
na sifa za ndege huyo 
huwa ana tahadhariya 
mara zote za kuangusha 
majani yake na kujihami 
na hivyondivyo ulivyo 
mfumo huu.
Ofisa huyo anasema kuwa, 
mfumo huo ambao umeleta 
mafanikio makubwa 
katika utekelezaji wao 
na hata kwa huduma 
wanazozitoa hadi hivi sasa 
wanaendelea kuutumia 
kwa mafanikio makubwa 
ambayo yamewasaidia 
kuendeleza shughuli zao. 
Anasema mfumo huo 
ambao umebeba huduma 
zote ambazo zinatolewa 
kwa ukusanyaji wa 
mapato katika huduma ya 
leseni ya biashara, kulipia 
vibanda masokoni, ada 
mbalimbali za masomo 
na hata huduma zingine 
mbalimbali. 
Anasema kuwa jitihada 
zote zinatokana na Ofisi 
ya Rais TAMISEMI 
ambayo imeboresha 
mfumo wa ukusanyaji 
wa mapato ya ndani ya 
Halmashauri ili kuendana 
na mabadiliko ya sheria 
na sera, kanuni na taratibu 
zinazohusu ukusanyaji wa 

mapato katika mamlaka 
ya serikali za mitaa.
Aidha, mfumo huo 
umezingatia mahitaji 
ya wadau mbalimbali 
pamoja na mabadiliko 
ya teknolojia, ambayo 
maboresho hayo yalilenga 
kuongeza ufanisi kama 
ifuatavyo
Faida za Mfumo huo
Anasema mteja anaweza 
kufanya malipo 
kwa kutumia VISA, 
Mastercard na Control 
namba kutoka GePC, hii 
kumsaidia mteja kutofika 
katika Halmashauri 
kuomba au kulipia tuzo, 
ushuru, leseni, faini au 
vibali hivyo anafanya 
mwenyewe kupitia dirisha 
la mteja.
Pia, mteja kumsaidia 
mteja kupata vibali 
vya ujenzi na leseni za 
biashara kwa njia ya 
mtandao na wakusanyaji 
wa mapato ya nje wa 
Halmashauri itawasaidia 
kupunguza matumizi 
ya fedha na huchelewa 
kupeleka fedha, benki na 
kutopeleka lauda fedha 
benti kwa wakusanyaji.
Anasema jukumu hili lipo 
kwa wakala na inasaidia 
kupunguza defaulters hata 
kwa wale wanaotumia 
matumizi ya nida katika 
msajiri wa mlipa kodi na 
watumiaji wa mfumo huo.
Anasema hii kusaidia kuwa 
na utambulisho mmoja wa 
mlipa kodi katika mfumo 
hata pale unapoomba 
huduma nyingine katika 
Halmashauri na huongeza 
usahihi na uadilifu wa 

watumiaji na matumizi ya 
TIN hii humsaidia katika 
biashara au kampuni.
Shadrack anasema 
kusaidia kuzitambua 
na kuzipa Ankara ya 
malipo ya biashara zote 
zinazotakiwa kulipa 
ushuru wa huduma 
kufuatia na utoaji wa leseni 
ya biashara na husaidia 
kusimamia mkataba kwa 
njia ya kieletroniki.
Anasema mikataba ya 
mawakala wa ukusanyaji 
wa mapato, kwa kutumia 
(collectors) vizimba vya 
Halmashauri (House 
Rent) na husaidia 
kuuza na kununua 
viwanja vilivyopimwa 
na Halmashauri njia ya 
kieletroniki. 
husaidia kutambua 
matumizi ya GIS katika 
kutambua maeneo ya 
ukusanyaji (Pos collection 
Areas) na walipakodi 
kujua kaya zilizokaribu 
taka ngumu na nyumba 
wanapoishi, kwa msaada 
unaweza kupiga simu 
namba +255 735 160 210 
barua pepe huduma@
tamisemi.go.tz
Walengwa wa mfumo
Ofisa huyo anasema 
walengwa katika mfumo 
huo ni wananchi hasa 
wafanyabiashara nchini 
kwa kuangalia matumizi 
ya leseni za biashara 
kuanzia katika maombi.
"Mfumo huu una njia 
kuu mbili za kujisajili 
hivyo mtumiaji anapaswa 
kuchagua njia mojawapo, 

njia ya kutumia mfumo 
wa  maswali na njia ya 
kutumia nywila mahususi 
One Time Password 
(OTP).
Aidha, anasema muitikio 
ni mkubwa tangu 
walipoanzisha mfumo 
huo wa Tausi mwaka jana, 
kuanzia mwezi Januari 
hadi hivi sasa wameweza 
kusajili leseni za biashara 
350 kwa Manispaa ya 
Kinondoni. 
Shadrack anasema ni 
vema elimu kuendelea 
kutolewa kwa wananchi 
kuweza kuwasaidia kujua 
mfumo unaendeshwaje 
Kuanzia kujiunga hadi 
kuanza kuutumia.
"Manispaa ya Kinondoni 
imeanzisha vituo sita vya 
mapato ambavyo vipo 
Magomeni, Mwenge, 
Mikocheni, Msasani, 
Bunju na Tegeta Nyuki, 
kupitia vituo hivi 
tunaamini wakazi wa 
Manispaa ya Kinondoni 
wataweza kupewa elimu 
ya kujiunga na mfumo 
huo.
"Wito wangu kwa 
wananchi huu mfumo ni 
rahisi kwao kuutumia, 
mfumo huo utampa 
maelezo kwa lugha ya 
kiswahili na Kingereza 
hivyo nitoe rai kwa 
wananchi kama kutakuwa 
na tatizo lolote fika mara 
moja katika vituo yetu 
kuweza kupata huduma 
ilikuwa bora na elimu 
ya kutosha,"anasema 
Shedrack.
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Lipa Kodi kwa Manufaa ya Manispaa yako

Kutoka Uk  
17......
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KINO BOY’S
Karibuni viwanjani leo

JADI YETU WANAKINO BOY’S

USHINDI 
NDIO

TAKWIMU ZA KMC

MECHI - 23
2022/2023

POINTI - 23
NAFASI - 12
MICHEZO ILIYOBAKI - 7

KMC FC 
i m e f a n i k i w a 
k u v u n a 
mashabiki zaidi 
ya 1,000 kutoka 
ndani ya Kata 20 
pamoja na nje 
ya masniapaa ya 
Kinondoni 

KMC NI YETU SOTE

Tunaendelea kubores-
ha timu yetu ili tuen-
delee kuwa juu muda 
wote
Kwasasa tumeanza na 
ununuzi wa basi jipya 
ambalo litasaidia kwa 
kiasi kikubwa katika 
kupunguza changa-
moto mbalimbali kwa 
wachezaji wetu.
KMC FC (KINO 
BOY’S) ni yetu sote 
HATUFIKILII 
KUSHUKA DARAJA

LA KIMATAIFA
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Mkurugenzi wa 
Manispaa ya 
Kinondoni, Bi 

Hanifa Suleiman Hamza, 
amewatoa hofu wachezaji 
wa KMC FC kuwa hakuna 
Timu ya Soka kubwa zaidi 
yao.
Bi. Hanifa ameyasema 
hayo alipokutana na 
baadhi ya viongozi wa 
Timu hiyo walioambatana 
na Kikosi cha KMC FC 
Leo katika Ukumbi wa 
Manispaa.
"Hakuna Timu kubwa 
zaidi yetu, tunaweka 
Mazingira mazuri na 
Bora zaidi kwa Timu yetu 
kuweza kufanya vizuri," 
alisema.
Aliwaeleza wachezaji 
hao kuwa KMC FC kwa 
Sasa imepata Bus kubwa 
ambalo litawawezesha 
wachezaji kusafiri 

vizuri. aliongeza kuwa, 
" tutakuwa Timu ya Pili 
kuwa na Uwanja Mkubwa 
wenye vifaa vya kisasa." 
Manispaa ipo kwenye 
hatua za ukamilishaji 

Uwanja wa Mpira uliopo 
Mwenge, Jijini Dar es 
Salaam.
Naye Naibu Meya 
wa Manispaa hiyo, 
Mheshimiwa Josephat 

Rwegasira, aliitaka Timu 
hiyo kuhakikisha inafanya 
vizuri katika mechi zake 
Nane zilizobaki.
Mheshimiwa Rwegasira 
alisema, "KMC FC Ni 
sura ya Manispaa ya 
Kinondoni, tupo tayari 
kutoa Fedha kwa ajili ya 
Maendeleo yake."
Kwa upande wao 
Mwenyekiti na Makamu 
Mwenyekiti wa Timu 
hiyo walimpongeza 
Mkurugenzi kwa 
mwelekeo wake wa 
kuboresha Mazingira ya 
timu.
Nao baadhi ya wachezaji 
wamemshukuru Bi. 
Hanifa kwa kuwawezesha 
kupata Bus kubwa litakalo 
wawezesha kusafiri 
mikoani bila kuchoka.

Na KMC MEDIA

HAKUNA TIMU KUBWA ZAIDI YA KMC FC
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