
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

SHIRIKI KIKAMILIFU

SENSA YA WATU NA MAKAZI
YA MWAKA 2022

KWA MAENDELEO ENDELEVU YA TANZANIA

Je ni taarifa za aina gani zitakazokusanywa wakati 
wa Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022?

Taarifa zitakazoulizwa zitahusu:-
   Taarifa za kidemografia (umri, jinsi, hali ya ndoa)
   Taarifa za ulemavu (aina ya ulemavu, na chanzo 
   cha ulemavu);
   Taarifa za uhamaji;
   Taarifa za vitambulisho vya utaifa na uhai wa 
   wazazi;   wazazi;
   Taarifa za elimu;
   Taarifa za shughuli za kiuchumi;
   Taarifa za umiliki wa ardhi na TEHAMA;
   Taarifa za hali ya uzazi;
   Taarifa za vifo na vifo vitokanavyo na uzazi;
   Taarifa za nyumba, hali ya umiliki wa nyumba, 
   vifaa/rasilimali na udhibiti wa mazingira;   vifaa/rasilimali na udhibiti wa mazingira;
   Taarifa za kilimo, mifugo, uvuvi na misitu;
   Taarifa kuhusu mpango wa TASAF
   Taarifa za majengo/nyumba
   Anwani za makazi
   Taarifa za huduma za jamii katika ngazi ya 
   Kitongoji/Shehia na Mtaa.

Je ni taarifa za aina gani zitakazokusanywa wakati 
wa Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022?

Ndio, kama ambavyo hufanyika katika Sensa na tafiti 
nyingine za kitakwimu, kwa mujibu wa Sheria ya 
Takwimu Sura 351, taarifa utakazotoa kwa Karani wa 
Sensa zitakuwa SIRI na zitatumika kwa madhumuni 
ya kitakwimu pekee. Kwa mujibu wa sheria hii, kila 
Karani wa Sensa ata- saini kiapo cha kutunza siri za 
taarifa zote atakazokusanya na chini ya kiapo hicho taarifa zote atakazokusanya na chini ya kiapo hicho 
hatakiwi kutoa taarifa alizotumwa kukusanya kwa mtu 
yeyote zaidi ya kuziwasilisha kama zilivyo katika 
Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu 
wa Serikali, Zanzibar. Karani yeyote akithibitika 
kwenda kinyume na kiapo cha kutunza siri, 
atashitakiwa na kuadhibiwa kwa mujibu wa Sheria hii.

Nitamtambuaje Karani wa Sensa ya Watu na 
Makazi ya Mwaka 2022?

Karani wa Sensa atafika katika kaya akiwa na 
kitambulisho na sare maalum inayomtambulisha. 
Pia ataongozana na Mwenyekiti au Kiongozi wa 
Serikali ya Mtaa / Kitongoji/Shehia.

Je, ni Wajibu Kisheria Kujibu Maswali ya Sensa?

Ndio, kujibu maswali ya Sensa ni matakwa ya kisheria 
kwa mujibu wa Sheria ya Takwimu Sura Namba 351.
Kumbuka: Ushirikiano wako na Karani wa Sensa ya 
Watu na Makazi ya Mwaka 2022 kwa kutoa taarifa 
sahihi ndio utakaorahisisha na kufanikisha Sensa 
ambapo matokeo yake yatachochea kasi ya maendeleo 
ya watu na makazi yao katika maeneo yote ya utawala ya watu na makazi yao katika maeneo yote ya utawala 
nchini.

Je, UVIKO-19 siyo kikwazo cha kushiriki katika 
Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022

Hapana, UVIKO-19 siyo kikwazo kwa yeyote kushiriki 
kwa nafasi yake katika Sensa ya mwaka 2022 kwani 
kulingana na maendeleo ya ugonjwa huu, Makarani na 
watendaji wote katika Sensa hii watazingatia tahadhari 
zote zinazoelekezwa na wataalamu wa afya ili 
kutokuwaambukiza wananchi au wao kuambukizwa 
na wananchi wakati wa zoezi la Sensa.na wananchi wakati wa zoezi la Sensa.

Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 
Wizara ya Fedha na Mipango,
S.L.P. 2683, 18 Barabara ya Jakaya Kikwete, 
Dodoma - TANZANIA

Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, 
Ofisi ya Rais- Fedha na Mipango,
S.L.P. 2321, Mtaa wa Mazizini, 
Zanzibar - TANZANIA

Sensa kwa Maendeleo, Jiandae Kuhesabiwa



SENSA YA WATU NA MAKAZI 
YA MWAKA 2022

Tanzania itafanya Sensa ya Watu na Makazi mwezi 
Agosti mwaka 2022 katika siku itakayotangazwa na 
Mhe. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
Kabla ya zoezi la kuhesabu watu wote watakaolala 
ndani ya mipaka ya nchi usiku wa kuamkia Siku ya 
Sensa, shughuli mbalimbali za maandalizi hufanyika 
ambazo hujumuisha utoaji elimu kwa lengo la ambazo hujumuisha utoaji elimu kwa lengo la 
kuuelimisha umma juu ya umuhimu wa Sensa ili 
kuhakikisha kila mmoja anatambua umuhimu wa 
kuhesabiwa na kuhamasika kuhakikisha kwamba 
anahesabiwa na anahes- abiwa mara moja tu.

Elimu hii inajumuisha mada mbalimbali zikiwemo;
Sensa ni nini, umuhimu wa Sensa, nani anapaswa 
kuhesabiwa, ni taarifa gani zitakusanywa wakati wa kuhesabiwa, ni taarifa gani zitakusanywa wakati wa 
Sensa na umuhimu wa kuweka kumbukumbu za watu 
wote waliolala katika kaya usiku wa kuamkia Siku ya 
Sensa. Mambo muhimu unayopaswa kuyafahamu 
kuhusu Sensa ya Watu na Makazi ni yafuatayo:-

Sensa ya Watu na Makazi ni Nini?

Sensa ya Watu na Makazi ni moja ya zoezi 
muhimu linalokusanya taarifa za kila mtu aliyelala 
ndani ya mipaka ya nchi usiku wa kuamkia siku ya 
Sensa. Sensa ya mwaka 2022 kama zilivyo Sensa 
zilizopita, itahusisha Makarani wa Sensa ambao 
watatembelea kaya zote nchini na kufanya 
mahojiano ya ana kwa ana baina ya Karani wa mahojiano ya ana kwa ana baina ya Karani wa 
Sensa na Mkuu wa Kaya. 

Ikiwa Mkuu wa Kaya hatakuwepo, Karani wa Sensa 
atafaya mahojiano na mtu mzima yeyote katika 
kaya ambaye ana taarifa za kutosha kuhusu kaya 
na wanakaya wenzake waliolala katika kaya husika 
usiku wa kuamkia Siku ya Sensa.

Lengo la Sensa ya Watu na Makazi ni kupata taarifa 
sahihi za kidemografia, kijamii, kiuchumi na hali 
mazingira kwa lengo la kupata takwimu sahihi 
zitakazoiwezesha Serikali na wadau wengine 
kupanga kwa usahihi mipango ya maendeleo ya 
watu wake katika sekta mbalimbali za elimu, afya, 
hali ya ajira, miundombinu kama barabara, nishati na hali ya ajira, miundombinu kama barabara, nishati na 
maji safi. Kwa msingi huo, Sensa ni zoezi muhimu 
ambalo kila mmoja kwa nafasi yake analazimika 
kushiriki na kutimiza wajibu wake ili kuhakikisha 
inakuwa ya mafanikio makubwa. 

Hii itasaidia Serikali kutimiza wajibu wake kwa 
wananchi kulingana na idadi ya watu ya eneo husika 
ikiwa kama msingi mkubwa wa ugawaji ya ikiwa kama msingi mkubwa wa ugawaji ya 
keki ya taifa kwa kila eneo la utawala hapa nchini.

Sensa ya mwaka 2022 kama zilivyo Sensa zilizopita, 
itafanyika nchi nzima na itahusisha watu wote 
watakaolala ndani ya mipaka ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. 

Hii inamaanisha kuwa, watu 
wote watakaolala katika kaya binafsi usiku wa 
kuamkia Siku ya Sensa pamoja na watu wote kuamkia Siku ya Sensa pamoja na watu wote 
watakaokuwa katika kaya za jumuiya kama vile 
hotelini, nyumba za kulala wageni, hospitalini, 
magereza, mabweni ya wanafunzi, kambi za jeshi, 
vituo vya kulelea watu wenye mahitaji maalum kama 
yatima na wazee, kambi za wavuvi, watu wasio na 
makazi maalum na vituo vya usafiri wa umma 
(kama vituo vya mabasi, garimoshi, viwanja vya (kama vituo vya mabasi, garimoshi, viwanja vya 
ndege na bandari) watahesabiwa kwa kutumia 
utaratibu maalum utakaondaliwa na Kamati za Sensa 
katika ngazi ya mtaa, kitongoji na shehia

Nani Anapaswa Kuhesabiwa?

Nini Lengo la Sensa ya Watu na Makazi? Natakiwa kufanya nini wakati wa Sensa ya 
Watu na Makazi ya Mwaka 2022?

Unachotakiwa kufanya ni kumpa ushirikiano wa 
kutosha Karani wa Sensa atakapokutembelea katika 
kaya kwa kujibu maswali yote atakayouliza kwa 
usahihi. Aidha, ukiulizwa swali na hujalielewa au 
hujasikia vizuri, unayo haki ya kumwomba Karani 
arudie kuuliza au kutoa ufafanuzi ili uweze kutoa 
jibu sahihi kulingana na swali lililoulizwa. jibu sahihi kulingana na swali lililoulizwa. 

Ni muhimu kwa mkuu wa kaya kuhakikisha 
anachukua taarifa zote muhimu (kama umri, elimu, 
jinsi, hali ya ndoa, umiliki wa vitambulisho vya Taifa, 
shughuli za kiuchumi) za watu wote waliolala katika 
kaya yake usiku wa kuamkia Siku ya Sensa ili aweze 
kukumbuka wakati Karani atakakutembelea katika 
kaya.kaya.

Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 
itafanyika vipi?

Siku ya Sensa, Karani wa Sensa akiongozana na 
Mwenyekiti au kiongozi wa Serikali ya Mtaa au 
Kitongoji/Shehia atafika katika kaya akiwa na 
kitambulisho cha Karani wa Sensa na Dodoso la 
Sensa lililowekwa katika kifaa cha kielektroniki 
kiitwacho kishikwambi(Tablet) na kuuliza maswali 
ambayo yatajibiwa na Mkuu wa Kaya. ambayo yatajibiwa na Mkuu wa Kaya. 

Ikiwa Mkuu wa Kaya atakuwa hayupo, mtu mwingine 
yeyote mzima katika kaya ambaye ana taarifa za 
kutosha kuhusiana na kaya na watu wote waliolala 
ndani ya kaya husika usiku wa kuamkia Siku ya 
Sensa anaweza kujibu maswali ya Sensa kwa niaba 
yake
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