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MIUNDOMBINU NA MAENDELEO 

         JARIDA LA UBORESHAJI WA MIUNDOMBINU YA TAMISEMI 

Uzinduzi wa Jengo la Mradi wa 

DMDP, Manispaa ya Temeke  
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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS — TAMISEMI KUPITIA MRADI WA UENDELEZAJI WA JIJI LA DAR ES SALAAM(DMDP) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS — TAMISEMI KUPITIA MRADI WA UENDELEZAJI WA JIJI LA DAR ES SALAAM(DMDP) 

Waziri wa Nchi OR-TAMISEMI Mhe.Selemani S.Jafo(katikati) akikata utepe  kuzindua Jengo la Utawala na 

Maabara za Mradi wa Uendelezaji wa Jiji la Dar es salaam katika Manispaa ya Temeke. Kutoka kulia ni 

mratibu wa miradi inayofadhiliwa na Benki ya Dunia Eng.Davis Shemangale, Katibu Tawala wa Mkoa wa 

Dar es Salaam Theresia Mbando na Mkuu wa Wilaya ya Temeke Mhe. Felix Lyaniva,kutoka kushoto ni 

Mkurugenzi wa Manispaa ya Temeke Nassib Mmbaga  na Mbunge wa Temeke Mhe. Issa Mangungu 
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LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS — TAMISEMI KUPITIA MRADI WA UENDELEZAJI WA JIJI LA DAR ES SALAAM(DMDP) 

 

Jarida hili limeandaliwa kwa ushirikiano kati ya Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za  
            Mitaa kupitia Mradi wa Uendelezaji wa Jiji la Dar es Salaam (DMDP). 

 
.  

Jarida hili ni maoni ya mtayarishaji,. 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS — TAMISEMI KUPITIA MRADI WA UENDELEZAJI WA JIJI LA DAR ES SALAAM(DMDP) 
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                                                                          BODI YA UHARIRI 
 

 
Wahariri Wasaidizi 

Nteghenjwa Hosseah  
Angela Msimbira 

 
Msanifu Jarida 

Nteghenjwa Hosseah 
 

Jarida hili hutolewa na: 
Ofisi ya Rais, 

Tawala za Mikoa na Serikali za  
Mitaa -TAMISEMI kwa  
kushirikiana na DMDP 

S.L.P 1923 
Dodoma-Tanzania 

Simu: (+255) 26 -2321234 
Barua pepe: ps@tamisemi.go.tz 

Tovuti: www.tamisemi.go.tz 

 
Mwenyekiti 
Eng. Mussa Iyombe 
Katibu Mkuu – Ofisi ya Rais, 
TAMISEMI 
 
Wajumbe 
Eng. Davis Shemangale 
Eng. Emmanuel Ndyamukama   
Eng. Hezron Kilamhama 
Eng. Gilbert Mfinanga 
 
Waandishi 
Rafael Kilapilo  
Nteghenjwa Hosseah  
Angela Msimbira 
 
Mhariri Mkuu 
Rafael Kilapilo 
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                                                                          YALIYOMO 

 Tahariri 

 Uboreshaji wa Jiji la Dar es Salaam  ni wa Lazima 

 Waziri Jafo aipongeza Manispaa ya Temeke 

 Serikali  Kufanya Uwekezaji Mkubwa Korido ya Mabasi Yaendeyo Haraka 

 Jafo - Zingatieni Ubora Kuepuka Wakandarasi Wababaishaji 

 Changamoto ya Miundombinu Kinondoni yapata Mwarubaini 

 Umakini Wahimizwa Tathmini ya Mradi wa DMDP 

 Dondoo Muhimu za Mradi  

 DMDP Kuwaondolea Kero ya  Maeneo Wamachinga 

 Dondoo Muhimu za Mradi  

 Matukio katika Picha  
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Jiji la Dar es salaam kuendelezwa Kimkakati 
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TAHARIRI: 

KWA MARA  YA KWANZA ni-
wakaribishe  wasomaji wetu  
katika toleo la kwanza la 
Jarida la Miundombinu na 
Maendeleo  ambalo lin-
aelezea kwa undani kazi zi-
nazofanyika kupitia mradi 
wa uendelezaji wa Jiji la Dar 
es Salaam (DMDP). 
 
Mradi huu unatekelezwa  na 
Serikali ya Tanzania kupitia 
fedha za Mkopo kutoka Ben-
ki ya Dunia na wadau wa 
maendeleo,. Mradi umejikita 
katika kutatua changamoto 
ambazo kwa namna moja 
ama nyingine kwa kipindi 
kirefu zimekuwa ziki-
kwamisha shughuli za 
maendeleo katika  Jiji la Dar 
es salaam. Serikali kwa 
kutambua hilo imechukua  

ndelezaji wa ukanda wa 

mabasi haraka, stendi za 

daladala, uboreshaji wa 

makazi yasiyopangwa, 

ujenzi wa mji wa kisasa, 

viwanja vya michezo na 

kuzijengea uwezo Halmas-

hauri wa ukusanyaji wa 

mapato ya ndani . 

Kazi zote hizi zinamgusa 

mwananchi kuanzia  wa 

chini kabisa, kati hadi 

mweye uwezo wa juu. 

Mradi huu utafungua fursa 

za kibiashara na kiuchumi 

hatimaye kuleta maende-

leo kwa mtu mmoja mmo-

ja na Taifa kwa ujumla. 

Karibu sana usome  

Jarida hili. 

 jitihada za makusudi kuleta  

mradi huu utakaopunguza 

changamoto zinazomkwaza 

mwananchi wa Jiji hili. 

Mradi wa DMDP utaendeleza 

Jiji kimkakati na utagusa 

maeneo muhimu ambayo 

yataleta mabadiliko ya hara-

ka. 

Utekelezaji wa mradi huu 

utajikita zaidi kwenye miun-

dombinu kuanzia ujenzi 

barabara, madaraja na ma-

kalavati, mifereji ya kusafiri-

shia maji ya mvua, uwekaji 

wa taa za barabarani,  

uboreshaji wa kingo za mito, 

maeneo ya kupumzikia, 

masoko, uboreshaji wa 

bonde la  mto msimbazi, ue- 

Eng. Mussa  Iyombe 

Katibu Mkuu, OR—TAMISEMI 
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Serikali inachangia Dola milioni 

25.20 kwa ajili ya kulipa fidia kwa 

wakazi watakaoathirika na mradi 

huo. 

Waziri wa Nchi, OR-TAMISEMI, 

Mhe. Selemani Jafo, anasema mradi 

huu pamoja na mambo mengine 

umelenga kuiwezesha Serikali ku-

toa huduma yake kwa jamii kwa 

kuboresha miundombinu msingi na 

kujenga uwezo wa Manispaa za Jiji 

la Dar es Salaam. 

Inaendelea Uk………..10 

JIJI la Dar es Salaam, limekuwa 

likichangia kwa asilimia kubwa 

katika ukuaji wa pato la Taifa na 

kuwa lango la biashara kwa ma-

taifa ya jirani lakini bado linakabil-

iwa na changamoto ya miun-

dombinu. 

Inakadiriwa kuwa, asilimia 70 ya 

makazi ya jiji la Dar es Salaam 

hayajapangwa na msongamano wa 

magari na athari za mafuriko wa-

kati wa mvua katika baadhi ya 

maeneo imekuwa ni changamoto 

zinazowakabili wakazi wake kwa 

kipindi kirefu. 

Serikali kwa kuliona hilo, imebuni 

mradi ujulikanao kama Uende-

lezaji wa Jiji la Dar es salaam “Dar 

es Salaam Metropolitan Develop-

ment Project” (DMDP) ambao  ni 

miongoni mwa miradi mingine 

mingi ya uboreshaji wa miun-

dombinu na huduma za kijamii 

yenye lengo la kuboresha maisha 

ya watanzania. 

Mradi wa DMDP, unatekelezwa na 

Serikali katika Halmashauri tatu za 

Ilala, Temeke na Kinondoni ili kuk-

abiliana na changamoto ya ubovu 

wa miundombinu. 

Benki ya Dunia imetoa mkopo 

nafuu kwa Serikali wa USD 300 

milioni ambazo ni takribani Tsh . 

Bil 660 kwa ajili ya ujenzi wa mi-

undombinu na Shirika la 

Maendeleo la Nchi za Nodric  li-

metoa  USD  Mil. Tano (5) amba-

zo ni ruzuku  kwa Serikali kwa 

ajili ya kukabiliana na mabadili-

ko ya Tabia ya Nchi. 

Aidha Serikali ya Uingereza 

kupitia Shirika la Maendeleo la 

“DFID” limechangia ruzuku ya 

USD Mil. 20  katika kuboresha 

Bonde la Mto Msimbazi chini ya  

Mpango wa ‘Tanzania Urban Re-

silience Programme’. 

Dar Mpya Yatengenezwa 

 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS — TAMISEMI KUPITIA MRADI WA UENDELEZAJI WA JIJI LA DAR ES SALAAM(DMDP) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS — TAMISEMI KUPITIA MRADI WA UENDELEZAJI WA JIJI LA DAR ES SALAAM(DMDP) 

Na Mwandishi wetu 

Ujenzi  Unaendelea: Daraja la Toangoma ni kiunganishi muhimu 

kwa wakazi wa Kijichi,Temeke na Kigamboni  lakini kwa muda 

mrefu wananchi hao hawakua na Daraja la Uhakika kupitia DMDP  

changamoto hiyo imetatuliwa. 
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Waziri Jafo aipongeza Manispaa ya Temeke 

ma za vyoo vya umma na huduma za maji 

safi pamoja na 

 

 

Nteghenjwa Hosseah, OR 

TAMISEMI 

WAZIRI  wa Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa 

na Serikali za Mitaa  Mhe. Selemani Jafo 

amepongeza uongozi wa Manispaa ya 

Temeke kwa usimamizi mzuri wa miradi ya 

maendeleo na maagizo mbalimbali ya 

Serikali. 

Waziri Jafo aliyasema hayo wakati wa ufun-

guzi wa Jengo la Utawala na Maabara itaka-

lotumiwa na wataalam wa mradi wa Uen-

delezaji wa Jiji la Dar es Salaam(DMDP) 

kutekeleza shughuli  mbalimbali za mradi 

mpaka hapo utakapokamilika. 

Alisema kuwa Mradi huo unatekelezwa 

katika Manispaa zote za Jiji la Dar es salaam 

lakini Manispaa ya Temeke imekuwa ya 

kwanza kukamilisha jengo hili ambalo 

analifungua rasmi ili lianze kutumika kwa 

kazi mbalimbali za mradi. 

“Temeke sio tu mmetekeleza kwa ufanisi 

mradi huu lakini hata maagizo mbalimbali 

yanayotolewa na viongozi wa Serikali , mi-

mi mwenyewe ni shahidi kwa sababu 

nilishapita zaidi ya mara tatu na kuagiza 

kazi mbalimbali ninaporudi baada ya siku 

kadhaa nakuta mmetekeleza kwa kiwango 

kinachostahili” alisema Jaffo. 

Waziri Jafo aliwataka viongozi wa 

Manispaa zingine kuja kujifunza kutoka 

Manispaa ya Temeke namna ambavyo 

wamekuwa makini kutekeleza miradi ya 

maendeleo. 

Mradiwa Uendeezaji wa Jiji la Dar es Sa-

laam unatekelezwa kwa kipindi cha miaka 

mitano na utahusisha ujenzi wa barabara 

kilometa 210 kwa kiwango cha lami 

kwenye maeneo mbalimbali yanayoungan-

ishwa na ukanda wa mabasi yaendayo 

haraka, maeneo yanayounganisha Wilaya 

na mkoa kwa ujumla pamoja na maeneo 

yaliyojengwa kiholela kwenye kata 14 

zilizoainishwa.  

Mradi huu pia utajenga Km 40 za 

mifereji mikubwa ya kutiririsha maji 

ya mvua ili kudhibiti changamoto za 

mafuriko ujenzi wa ofisi tatu za kudu-

mu zenye gorofa moja katika 

Manispaa za Ilala, Temeke na Kinon-

doni pamoja na maabara za kisasa za 

kupima viwango vya ujenzi pamoja  

na ununuzi wa vifaa vya kisasa vya 

kutunza mifumo mbalimbali ya 

ukusanyaji wa mapato na mifumo ya 

upimaji na utunzaji wa taarifa za kiji-

ografia (GIS). 

Zaidi ya hapo DMDP itapandisha had-

hi maeneo yaliyojengwa kiholela kati-

ka kata 14 za Tandale, Mburahati, 

Mwananyamala, Gongo la Mboto, Ki-

walani, Ukonga, Keko, Kilakala, Mba-

gala kuu, Mbagala, Mtoni, Yombo vi-

tuka, Kijichi na Makangarawe.  

Huduma zitakazopelekwa katika kata 

hizo ni  uwekaji wa  taa za barabara-

ni, ujenzi wa mifereji ya kutitirisha 

maji,  njia za watembea kwa miguu, 

kuweka nyenzo za ukusanyaji taka 

ngumu kwa kununua magari ya ku-

zoa taka na ununuzi wa vizimba vya 

taka, ujenzi wa masoko, vituo vya 

mabasi, maeneo ya kupumzikia, hudu-

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS — TAMISEMI KUPITIA MRADI WA UENDELEZAJI WA JIJI LA DAR ES SALAAM(DMDP) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS — TAMISEMI KUPITIA MRADI WA UENDELEZAJI WA JIJI LA DAR ES SALAAM(DMDP) 

 

                       upimaji wa viwanja zaidi 

800 vyenye miundombinu ya kijamii kati-

ka eneo la Vikunai kata ya Twangoma 

Manispaa ya Temeke. 

Halkadhalika Mradi utasaidia kuimarisha 

uwezo wa kitaasisi wa Manispaa za jiji la 

Dar es salaam kwa kuboresha Mfumo wa 

ukusanyaji wa mapato ya ndani, kuainisha 

na kuibua miradi jumuishi ya njia za usafi-

rishaji jijini na matumizi bora ya ardhi 

kwa kuibua aina mbalimbali za vivutio vya 

uwekezaji katika ukanda wa mabasi 

yaendayo haraka, kuimarisha mifumo ya 

ujenzi na matengenezo pamoja na kui-

marisha mifumo ya mipango miji katika 

ngazi zote kwenye Manispaa za jiji; 

Kuandaa na kutekeleza Mpango Kabambe 

wa Mfumo wa Maji Taka na Maji ya Mvua 

katika mkoa wa  Dar es salaam (Dar es 

Salaam Drainage and Sewerage  Master 

Plan 2016 -2036).   

Aidha, mradi utasaidia kujenga uwezo 

kwa manispaa katika usimamizi wa mira-

di mikubwa hasa kwenye nyanja za ma-

nunuzi, usimamizi wa fedha, masuala ya 

mazingira, ukaguzi, ufuatiliaji na tathmini. 

Waziri wa Nchi OR-TAMISEMI Mhe.Selemani Jafo akizungumza na 

hadhara(haipo pichani) wakati wa ufunguzi wa Jengo la Utawala la 

mradi wa “DMDP” Manispaa ya Temeke. 



9 

 

Serikali  Kufanya Uwekezaji Mkubwa Korido ya  
Mabasi Yaendeyo Haraka 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS — TAMISEMI KUPITIA MRADI WA UENDELEZAJI WA JIJI LA DAR ES SALAAM(DMDP) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS — TAMISEMI KUPITIA MRADI WA UENDELEZAJI WA JIJI LA DAR ES SALAAM(DMDP) 

Angela Msimbira, OR-

TAMISEMI 

MKURUGENZI wa  Idara ya Uendelezaji  

Miji, OR-TAMISEMI Dkt. Mkuki Hante ames-

ema Serikali  inampango wa kufanya uwe-

kezaji mkubwa katika Ukanda wa mabasi 

yandayo haraka ambao utaimarisha uchumi 

kuanzia kwa wananchi wa chini mpaka  wale 

wa hali nya juu.  

Akitoa salaam kwa niaba ya Katibu Mkuu 

OR-TAMISEMI wakati wa kupokea taarifa 

toka kwa wataalam washauri wa kampuni 

ya “Broadway Malyan” waliopewa kazi ya 

tengeneza mpango wa matumizi bora ya 

ardhi katika Ukanda wa mabasi yaendayo 

haraka ikiwa ni sehemu ya mradi wa uende-

lezaji Jiji wa Dar-es-salaam (DMDP) una-

osimamiwa na OR-TAMISEMI Dkt. Hante 

amesema Serikali  imeweka mikakati ya 

kufanya mji wa  Dar-es-salaam kuwa kitovu 

cha uchumi wa nchi kwa kuwekeza katika 

ujenzi  miundombinu itakayowavutia wawe-

kezaji wa Ndani na  Nje. 

Amesema kuwa uwekezaji unaofanywa na 

Serikali kwa Fedha za Mkopo toka Benki ya 

Dunia una lengo la kuleta mabadiliko katika 

Ukanda wa mabasi hayo ambao utarahisha 

shughuli za kila siku za mwananchi wa ka-

waida na wakati huo huo kuwaongezea 

kipato. 

Akizungumzia mpango uliowasilishwa kati-

ka kikao hicho Dkt. Hante anafafanua kuwa 

lengo la kuonyesha namna ambayo Ukanda-

wa mabasi yaendayo haraka utakavyokuwa 

baada ya uwekezaji  huku ukizingatia Sheria 

za Mipango Miji zilizopo na matumizi bora 

ya Ardhi. 

 “Eneo kubwa la Jiji la Dar-es-Salaam halija-

pangwa lakini maeneo yote yatakayopitiwa 

na mradi umbali wa mita 500 kutoka 

barabara Utapangwa kwa Unadhifu ambapo 

itasaidia kubadilisha Sura ya Mji na kuli-

fanya kuwa Jiji la Kisasa ambalo 

litaweza kushindana na Majiji men-

gine duniani alisema Dkt.Hante. 

Aliongeza  kuwa mpango utakaoten-

genezwa na wataalam washauri ita-

saidia kuibua vipaumbele vya uwe-

kezaji katika jiji la Da-es-salaam hasa 

katika korido za mabasi yaendayo 

haraka na  kuona jinsi  uendelezaji 

wa miundombinu hasa katika 

awamu ya kwanza  ambao utasaidia 

kuleta mabadiliko ya kiuchumi, kija-

mii na kimazingira. 

Uwekezaji huu katika ukanda wa 

mabasi yaendayo haraka utapita 

katika  Manispaa Nne, Kata 31, Mitaa 

101 na utakua na Vituo 32 pia uta-

utahusisha makazi yenye watu 

zaidi ya milioni moja  na kutoa  aji-

ra kwa wananchi zaidi ya 485.   

Aidha mpango huu pia  utazingatia 

ukuaji wa kisasa unaotazamiwa 

katika Sekta ya Afya, Elimu na mi-

undombinu ambayo haikuwepo 

hapo awali. 

 Baada ya kumaliza awamu ya 

kwanza ya mradi wa Mabasi 

yaendayo haraka  kumeanza kuwa 

na mvuto wa uwekezaji pembezoni 

mwa barabara hivyo Serikali 

imeona ni vyema kuwekeza ili 

kuongeza fursa kwa wananchi 

wake na kuleta maendeleo ya   

haraka. 

Picha 1& 2: Baadhi ya wataalamu  na wadau wa Jiji la Dar-es-salaam 

wakifuatilia mawasilisho ya wataalamu washauri  toka kampuni ya 

Broadway Malyan kuhusu mpango matumizi bora ya ardhi katika 

ukanda wa Mabasi yaendayo haraka                     
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Kutoka Uk…….7 

ANASEMA pia una lenga kuchangia katika 

kukabili matukio makubwa ya dharula kama 

majanga ambayo yanaweza kulikabili jiji la 

Dar es Salaam. 

Jafo anasema pia ni kukabiliana na changa-

moto za mabadiliko ya tabia ya nchi na kuepu-

ka madhara yanayoweza kuwapata watu. 

MALENGO YA SERIKALI 

Jafo anasema, mpango wa Serikali ifikapo 

mwaka 2020 watu wanaingia jijini Dar es Sa-

laam wapoteee. 

“Natamani ikifika 2020 wageni wanaingia Dar 

es Salaam, wapotee kwa sababu mazingira ya 

jiji hili yatakuwa yamebadilika,” anasema Jafo. 

Anasema kuwapoteza watu wageni 

wanaoingia katika jiji hilo ni kwa kupitia mra-

di huo watabadili mazingira na muonekano 

wa zamani na kuwa na muonekano mpya. 

MRADI WENYEWE 

Utekelezaji wa mradi huo, umepangwa kufan-

yika na unaendelea kufanyika katika awamu 

mbili ikiwamo ya kipindi cha kwanza cha mi-

aka mitano kuanzia mwaka 2016 hadi mwaka 

2020. 

Jafo anasema awamu ya pili ya mradi ni 

kuanzia mwaka 2020 hadi mwaka 2025 am-

bayo ni makubaliano kati ya serikali na Benki 

ya Dunia. 

Jafo anasema utekelezaji wa mradi huo 

awamu ya kwanza ni ujenzi wa barabara kilo-

meta 210 kwa kiwango cha lami kwenye mae-

neo mbalimbali yanayounganishwa na ukanda 

wa mabasi yaendayo haraka. 

Pia katika maeneo yanayounganisha wilaya na 

mkoa kwa ujumla pamoja na maeneo yaliyo-

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS — TAMISEMI KUPITIA MRADI WA UENDELEZAJI WA JIJI LA DAR ES SALAAM(DMDP) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS — TAMISEMI KUPITIA MRADI WA UENDELEZAJI WA JIJI LA DAR ES SALAAM(DMDP) 

Jafo anasema pia ujenzi wa ofisi tatu 

zenye maabara za kudumu katika 

Manispaa za Kinondoni, Ilala na 

Temeke ambayo imeshakamilika na 

kukabidhiwa kwa uongozi. 

“Ofisi hizi pia zitakuwa na vifaa vya 

kisasa vya kutunza mifumo mbalimba-

li ya ukusanyaji wa mapato na mifumo 

ya upimaji na utunzaji wa taarifa za 

kijiografia,” anasema Jafo. 

Anaeleza zaidi kuwa, ujenzi wa kilo-

meta takribani 45  za mifereji 

mikubwa ya kutiririsha maji ya mvua 

ili kudhibiti changamoto za mafuriko 

ni moja  ya utekelezaji wa mradi huo. 

Pia anasema watapandisha hadhi mae-

neo yaliyojengwa kiholela katika kata 

14 ambazo ni Tandale, Mburahati, 

Mwananyamala, Gongo la boto, Kiwa-

lani, Ukonga, Keko, Kilakala, Mbagala 

KUu, Mbagala, Mtoni, Yobo vituka, Ki-

jichi na Makangarawe.  

Anasema huduma zitakazotolewa kati-

ka  kata hizo ni kuweka  taa za  

 barabarani, ujenzi wa mifereji 

ya kutiririshia maji, ujenzi wa 

njia za watembea kwa miguu 

na kuweka nyenzo za 

ukusanyaji taka ngumu. 

Jafo anasema pia watanunua 

magari ya kusomba taka ngu-

mu na ununuzi wa vizimba 

vya taka, ujenzi wa masoko na 

ujenzi wa vituo vya mabasi. 

Anasema mradi huo, utaweze-

sha kujenga maeneo ya mapu-

mziko, huduma za vyoo vya 

umma na huduma za maji safi. 

Anasema huduma 

zitakazotolewa katika kata 

hizo ni kuweka taa za baraba-

rani, ujenzi wa mifereji ya 

kutiririshia maji, ujenzi wa 

njia za watembea kwa miguu 

na kuweka nyenzo za 

ukusanyaji taka ngumu.  

Inaendelea uk ……..13 

Uboreshaji wa Miundombinu ya Barabara ukiendelea katika 

Manispaa ya Temeke kupitia Mradi wa DMDP 
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Rafael Kilapilo, OR-TAMISEMI 

WAZIRI  wa Nchi , OR-TAMISEMI, Mhe. Selemani Jafo amewataka wa-

handisi na watendaji wa Manispaa za Kinondoni, Ilala na Temeke amba-

zo zinatekeleza Mradi wa Uendelezji Jiji la Dar es Salaam (DMDP), 

kuzingatia ubora wa hali ya juu katika ujenzi wa miundombinu na 

kuepuka kujihusisha na wakandarasi wababaishaji. 

Waziri Jafo aliyasema hayo wakati alipofanya ziara ya ukaguzi wa miradi 

ya DMDP katika Manispaa ya Kinondoni mapema mwezi Januari, 2018 na 

kuwataka wasimamizi hao kutokuwa na mjadala au maafikioano kwenye 

suala zima la ubora wa barabara. 

 

Akizungumza mara baada ya kukagua Jengo la ofisi za mradi pamoja na 

barabara za  Makumbusho - Sokoni, Nzasa na Viwandani, Jafo alisema 

kuwa barabara za DMDP zinazojengwa ni tofauti sana na barabara zilizo-

kuwa zikijengwa awali, zinajengwa kwa ubora wa hali ya juu na zi-

nagharimu fedha nyingi, hivyo hatarajii kuona baada ya muda zinaanza 

kuharibika. 

“Barabara hizi pamoja na miundombinu mingine katika mradi huu kwa 

Manispaa za Dar es Salaa kwa ujumla wake zinagharimu kiasi cha fedha 

takribani Bil.  660. Hizi ni fedha nyingi, sitarajii kuona baada ya mwaka 

mmoja au miwili tunaaza kuziba viraka. Niwatake wahandisi wetu mna-

osimamia barabara hizi kuhakikisha zinakuwa na ubora wa hali ya juu,. 

Fanya mfanyavyo, sihitaji majadiliano kwenye swala la ubora,”. 

Aidha Mhe. Jafo aliwataka uongozi wa Halmashauri hizo kuwaondoa 

haraka wakandarasi ambao wataonekana kukwamisha utekelezaji au 

kuharibu kazi. 

“ Sitaki utani kwenye ubora na mkibaini mkandarasi anataka 

kukwamisha kazi hizi kwa njia moja au nyingine aondolewe mapema 

sana kabla ya kuharibu kazi” alisema. 

Alieleza kuwa nia ya Serikali ni kubadilisha Jiji la Dar es Salaam na 

kutatua changamoto zilizokuwa zikiwakabili wananchi wa jiji hilo kwa 

muda mrefu. 

Waziri Jafo alisema kuwa  ataona aibu endapo barabara za jiji la Dar es 

Salaam zitakosa ubora kama ule ulipo katika barabara za miji ya Tanga, 

Arusha, Mtwara Mikindani, Kigoma Ujiji, Mbeya, Mwanza na Dodoma 

ambazo pia zimejengwa kupitia Mradi wa Uendelezaji Miji Kimkakati 

(TSCP), unaosimamiwa na OR-TAMISEMI. 

 

Aidha, Jafo alimuagiza Mratibu wa Mradi huo katika Manispaa ya Kinon-

doni, kukamilisha ujenzi wa jengo la ofisi lenye maabara ya kisasa 

mapema iwezekanavyo ili alizindue kabla ya Februari 19 mwaka huu. 

 

Pia aliagiza kukamilika kwa ujenzi wa barabara ya Makumbusho-Sokoni  

ili nayo iwekewe jiwe la msingi wakati wa uzinduzi wa jengo la Manispaa 

kuashiria kuanza rasmi kwa utekelezaji wa Mradi wa DMDP unaotaraj-

iwa kumalizika mwaka 2030. 

Jafo - Zingatieni Ubora Kuepuka Wakandarasi 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS — TAMISEMI KUPITIA MRADI WA UENDELEZAJI WA JIJI LA DAR ES SALAAM(DMDP) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS — TAMISEMI KUPITIA MRADI WA UENDELEZAJI WA JIJI LA DAR ES SALAAM(DMDP) 

Waziri wa Nchi OR-TAMISEMI Mhe.Selemani Jafo(mbele) 

akikagua barabara za Manispaa ya Kinondoni zinazojengwa 

kupitia Mradi wa Uendelezaji wa Jiji la Dar es salaam  

Waziri wa Nchi OR-TAMISEMI  Mhe.Selemani Jafo(aliyeinama) 

akikagua ujenzi wa miundombinu katika barabara ya Ma-

kumbusho inayojengwa kupitia mradi wa DMDP 

Waziri wa Nchi OR-TAMISEMI Mhe.Selemani Jafo 

(kulia)akitoa maelekezo kwa  wataalam wa Manispaa ya Kinon-

doni baada ya ukaguzi wa miundombinu inayojengwa kupitia 



12 

 

Changamoto ya Miundombinu Kinondoni yapata 
Mwarubaini 

CHANGAMOTO  ya mafuriko na ubovu wa 

miundombinu katika Halmashauri ya 

Manispaa ya Kinondoni zimeanza kuta-

futiwa ufumbuzi, kufuatia utekelezaji wa 

Mradi wa Uboreshaji wa jiji la Dar es Sa-

laam (DMDP). 

Mradi huo ulioanza kutekelezwa nchini 

mwaka 2015, unaotekelezwa katika 

Manispaa tatu za jiji hili, kwa fedha za 

mkopo kutoka Benki ya Dunia na fedha 

za ndani. 

Wananchi wa Manispaa ya Kinondoni 

ambao nao ni wanufaika wa mradi huu, 

wanaeleza namna ambavyo Serikali ime-

wasaidia kuondokana na changamoto za 

miundombinu zilizokuwa zikiwakabili. 

Julias Tarimo ni dereva wa daladala zi-

natoka Makumbusho kuelekea Bunju, 

anasema kujengwa kwa barabara za 

kuingia katika stendi hiyo kumepunguza 

kero kubwa iliyokuwa ikiwakabili. 

“Tunaishukuru Serikali kwa kejenga 

barabara za kuingia katika stendi hii ya 

daladala ambazo zilikuwa zikisababisha 

kupata hasara ya kutengeneza magari 

kila wiki,” anasema Tarimo. 

Anaeleza kuwa, wakati wa mvua 

mashimo yalikuwa yakiongezeka na 

kusababisha maji kutuama na magari 

kukwama. 

Tarimo anasema kujengwa kwa barabara 

hizo kutasaidia kuokoa muda wa kuingia 

na kutoka katika stendi hiyo lakini pia 

usalama wa vyombo vyao vya usafiri.  

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS — TAMISEMI KUPITIA MRADI WA UENDELEZAJI WA JIJI LA DAR ES SALAAM(DMDP) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS — TAMISEMI KUPITIA MRADI WA UENDELEZAJI WA JIJI LA DAR ES SALAAM(DMDP) 

Naye Jamila Okamu mfanyabishara wa 

duka la nguo pembezoni mwa baraba-

ra hiyo ya kuingia kituo cha Ma-

kumbusho, anasema kujengwa kwa 

barabara hiyo kutawarahisishia ku-

pata huduma muhimu. 

Anasema awali walikuwa wakipata 

shida ya vumbi na kutokana na ubovu 

wa barabara, wateja wenye magari 

walishindwa kusimama kununua bi-

dha kwenye maduka yao. 

“Tunaishukuru Serikali kwa kutuletea 

huduma hii muhimu ambayo tulikuwa 

tukiilalamikia mara kwa mara. Tuna-

omba kabla ya kumaliza waweke 

matuta ili kuepusha ajali zitokanazo 

na mwendo kasi,” anasema.  

John Julias ni mfanyabishara katika 

maeneo ya Makumbusho anasema, 

wanaishukuru Serikali kwa kusikia 

kilio chao cha siku nyingi. 

“Sawa Serikali imetusaidia kujibu 

maombi yetu lakini bado tuna-

changamoto ya kupanda kwa gha-

rama za fremu za maduka lakini 

haya ndio maendeleo yenyewe,” 

anasema. 

Innocent Vicent ni kinyozi katika 

eneo la Mkambusho, anasema ka-

bla ya kujengwa kwa barabara 

hiyo, magari yaliyokuwa wakipita 

hadi kwenye vibaraza vya ofisi zao. 

“Barabara ilikuwa mbovu hivyo 

watu walikuwa wakipanda kwenye 

vibaraza vya maduka yetu na 

kusababisha usumbufu mkubwa 

kwetu sisi,” anasema. 

Kadhalika anasema pia maji yaliku-

wa yakituama kwenye barabara 

wakati wa mvua na kusababisha 

mazingira kuwa machafu.  

Inaendelea Uk 16………………………. 

Ujenzi  unaendelea wa Soko la Kisasa katika Kata ya Kijichi  

ambalo litattatua changamoto ya uhaba wa maeneo ya kufanyia bi-

ashara kwa wafanyabiashara ndogondogo. 
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Namna unavyotekelezwa 

Anasema mradi huo umeanza kwa 

kuainisha maeneo yasiyohitaji fidia 

na Manispaa kuingia mikataba na 

wakandarasi mbalimbali katika 

maeneo hayo. 

Anasema katika maeneo yenye 

kuhitaji fidia, Wizara ya Fedha na 

Mipango kwa kushirikiana na 

manispaa za Jiji hilo, inafanya 

uhakiki wa majendwali ya fidia,  

Anasema taratibu za kuwalipa wa-

tu fidia zinafanyika na baadhi ya 

watu katika maeneo ambako mradi 

umetekelezwa wameshalipwa. 

Kutoka Uk.10 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS — TAMISEMI KUPITIA MRADI WA UENDELEZAJI WA JIJI LA DAR ES SALAAM(DMDP) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS — TAMISEMI KUPITIA MRADI WA UENDELEZAJI WA JIJI LA DAR ES SALAAM(DMDP) 

JAFO anasema pia watanunua magari 

ya kusomba taka ngumu na ununuzi 

wa vizimba vya taka, ujenzi wa 

masoko na ujenzi wa vituo vya 

mabasi. 

Anasema mradi huo, utawezesha ku-

jenga maeneo ya mapumziko, hudu-

ma za vyoo vya umma na huduma za 

maji safi. 

Anasema huduma zitakazotolewa 

katika kata hizo ni kuweka taa za 

barabarani, ujenzi wa mifereji ya 

kutiririshia maji, ujenzi wa njia za 

watembea kwa miguu na kuweka 

nyenzo za ukusanyaji taka ngumu. 

Pia amesema wataimarisha mifumo 

ya ujenzi wa  

 matengenezo pamoja na kui-

marisha mifumo ya mipango 

miji katika ngazi zote kwenye 

manispaa za jiji. 

Anasema wataandaa na kuten-

geneza mpango kabambe wa 

mfumo wa maji taka na maji ya 

mvua katika mkoa wa Dar es 

Salaam. 

Jafo amesisitiza kupitia mradi 

huo utasaidia kujenga uwezo 

wa manispaa katika usimamizi 

wa miradi mikubwa hasa 

kwenye Nyanja za manunuzi, 

usimamizi wa fedha, masuala ya 

mazingira na ukaguzi , ufuatili-

aji na tathimini. 

Kazi inaendele; Ujenzi wa Barabara za Manispaa ya 

Ilala 



14 

 

 
Umakini Wahimizwa Tathmini ya Mradi wa DMDP 

LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS — TAMISEMI KUPITIA MRADI WA UENDELEZAJI WA JIJI LA DAR ES SALAAM(DMDP) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS — TAMISEMI KUPITIA MRADI WA UENDELEZAJI WA JIJI LA DAR ES SALAAM(DMDP) 

Nteghenjwa Hosseah, 

OR-TAMISEMI 

KATIBU Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa Mhandisi Mussa Iyombe ame-

wataka washiriki wa kikao cha Tathmini ya 

Utekelezaji wa Mradi wa Uendelezaji wa Jiji la 

Dar es Salaam “DMDP” kuwa makini katika ku-

chambua taarifa mbalimbali za mradi 

zitakazowasilishwa katika kikao hicho. 

Akisoma hotuba kwa niaba ya Katibu Mkuu 

katika kikao hicho Katibu Tawala wa Mkoa wa 

Dar es Salaam Bi. Theresia Mbando amesema 

kuwa tathmini hii inayofanyika kwa sasa ita-

saidia kutambua kwa upana wake huku 

ikilenga vipengelea vyote vine ambavyo 

vimelengwa kutekelezwa katika mradi huu. 

“Mradi huu Mkubwa wenye lengo la kuboresha 

Jiji la Dar es salaam ili lizidi kuwa bora katika 

Sekta ya miundombinu, usafiri mjini, usalama, 

makazi bora sambamba na kujenga uwezo wa 

Kitaasisi. 

 Mradi huu pia utaweka mifumo stahiki na ya 

kutosha kutunza kumbukumbu na takwimu  

itakayosaidia katika ukusanyaji wa mapato 

ndio ambao tunajadili hapa leo kuangalia nam-

na wataalamu wetu walivyusimamia na nini 

kimefanyika kwa kiasi gani na kwa kiwango 

gani” alisema Bi. Mbando. 

Aidha Bi. Mbando aliongeza kuwa  anategemea 

mawazo na hoja za msingi kutoka kwa wadau 

walioshiriki katika mkutano huo kwa ajili ya 

kujenga na kuboresha mipango iliyopo ya 

utekelezaji wa mradi huo.  

Katika Kikao hicho mwakilishi wa Benki ya 

Dunia ambaye pia ndiye Msimamizi Kiongozi  

wa Mradi wa Uendelezaji wa Jiji la Dar es Sa-

laam kutoka Benki ya Dunia Ndg. Erick Dickson 

alisema kuwa Serikali ya Tanzania kwa ku-

shirikiana na Benki ya Dunia wameleta Mradi 

utakaobadilisha muonekano wa Jiji la Dar es 

Salaam. 

Aliongeza kuwa tunatakiwa 

kuangalia kwa makini namna 

ambavyo mradi huu una-

vyotekelezwa katika kipindi 

hiki cha Nusu Mwaka; Yale yali-

yopangwa yametekelezwa, 

malengo ya mradi yamefiki-

wa,wananchi wamenufaikaje 

kupitia mradi huuna je hakuna 

athari zozote za kimazingira 

zilizotokea bila kusahau ushiri-

ki wa wananchi upo kwa kiasi 

gani. 

Katika awamu ya kwanza ya 

mradi huu ambayo inate-

kelezwa kwa kipindi cha 2016 -

2020 Mradi utagharimu jumla 

ya Dola za Kimarekani Milioni 

300 ambazo ni Fedha za mradi 

ambazo ni Fedha za Mkopo 

kutoka Benki ya Dunia.  

Aidha Shirika la Maendeleo la 

Nchi za Nordic limetoa ruzuku 

dola Mil.5 kwa ajili ya kukabili-

ana na changamoto za Mabadili-

ko ya Tabia ya Nchi 

Wakati huo huo Serikali ya Uin-

gereza kupitia Shirika la Maende-

leo la DFID linachangia ruzuku ya 

USD Mil. Tano (5) kwa ajili ya 

kuboresha Bonde la Mto Msimba-

zi na Serikali ya Tanzania in-

achangia dola za kimarekani mil-

ioni 25 kwa ajili ya ulipaji wa 

fidia kwa wananchi wanaoathiri-

ka na mradi. 

Kikao hicho cha siku tatu  kilihu-

sisha  wataalamu kutoka Ofisi ya 

Rais Tamisemi, Wasimamizi wa 

mradi kutoka Benki ya Dunia, 

Wataalam kutoka Halmashauri 

zote za Mkoa wa Dar es salaam 

pamoja na washauri wa mradi 

kutoka kampuni mbalimbali zi-

nazofanya kazi za mradi huu. 

Katika Picha ya pamoja ni Katibu Tawala Mkoa wa Dar es salaam Theresia 

Mbando (katikati) Msimamizi Kiongozi  wa DMDP toka Benki ya Dunia Erick 

Dickson (Pili kushoto), Mkurugenzi wa Idaya ya Uendelezaji Miji OR-

TAMISEMI, Mkuki Hante (Kwanza kushoto), Mratibu wa miradi ina-

yotekelezwa na Benki ya Dunia chini ya OR-TAMISEMI  Davis Shemangali  
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                DONDOO MUHIMU ZA MRADI 

I. Ujenzi wa Ofisi ya mradi pamoja na Maabara 

 

II. Ujenzi wa barabara 92 kwa kiwango cha lami ya                                   

   zege (Km 102)  katika kata 14   

 

III. Ujenzi wa mifereji 20 ya kusafirishia maji ya mvua   

     (Km 100)  
 
IV. Uwekaji wa Taa za barabarani kwenye maeneo 14 ya maku-
tano ya barabara  yaliyoko kwenye Kata 10 
 
V. Ujenzi wa Masoko 
 Ujenzi wa Soko la Kijichi 
  Ujenzi wa Soko la ghorofa Kata ya Mbagala Kuu 
 Ujenzi wa Soko Kata ya Mtoni 
 Ujenzi wa Soko la ghorofa Kata ya Kilakala 
 Ujenzi wa Soko la ghorofa Kata ya Makangarawe 
 Ujenzi wa Soko la ghorofa Kata ya Mbagala 
 
VI. Ujenzi wa Vituo vya Daladala 
 Ujenzi wa kituo cha daladala Kata ya Kijichi 
 Ujenzi wa kituo cha daladala Kata ya Mbagala Kuu 
 Ujenzi wa kituo cha daladala Kata ya Mtoni 
 Ujenzi wa kituo cha daladala Kata ya Kilakala 
 Ujenzi wa kituo cha daladala Kata ya Makangarawe 
 Ujenzi wa kituo cha daladala Kata ya Mbagala 
 
VII.  Ununuzi wa magari  10 ya kuzolea & kusafirishia takataka 

 

VIII. Maandalizi ya Mji wa Kisasa 

 Halmashauri inatarajia kupima viwanja 1000 na kuviwekea 

miundombinu msingi. 

 

IX. Ujenzi wa uwanja wa michezo  eneo la Makangarawe 

 Halmashauri inatarajia kujenga uwanja wa michezo wenye 

hadhi ya kimataifa  

MANISPAA YA TEMEKE 
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Kutoka Uk. 12 
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 UTEKELEZAJI WA MRADI 

MRATIBU wa mradi huo katika Manispaa 

hiyo, Mkerewe Tungaraza, anasema mradi 

huo ulianza kutekelezwa rasmi mwaka 

2016. 

Anasema mradi huo umelenga maeneo 

manne ambayo ni uboreshaji wa maeneo 

ya manispaa  hiyo na ujenzi wa miun-

dombinu. 

Anasema  mradi huo utagharimu Sh. bilioni 

73.2 na kwamba watajenga kilometa 27 za 

barabara za mitaa mbalimbali zi-

nazounganisha barabara kuu. 

Tungaraza anasema moja ya kazi kubwa 

ambayo itafanywa ni kuboresha mto 

ng’ombe ili maji yasituame hovyo na kuleta 

madhara kwa wananchi wanaoishi kando 

kando. 

Anasema pia wataboresha makazi ya watu, 

kukarabati mifereji na kuwa katika kiwan-

go cha kimataifa. 

“Awamu ya kwanza imeanza kwa kufanya 

kazi kwenye mto ng’ombe ambao 

utagharimu Sh. bilioni 40 na  halmashauri 

imeshatenga Sh. bilioni 1.7 kwa ajili ya fid-

ia kwa wakazi wa maeneo yanayopitiwa na 

mradi,” anasema. 

Anasema awamu ya kwanza ni kufunga taa 

za barabarani kwenye ujenzi wa barabara 

zenye urefu wa kilometa 7.5 unaendelea. 

Ujenzi wa ofisi ya kudumu na kuweka sa-

mani na ujenzi wa maabara ya kisasa 

yenye vifaa vya kupima ubora wa kazi 

nayo inaendelea. 

Anasema miradi ya awamu ya kwanza ina-

tarajiwa kukamilika Januari 13, mwaka  

2018 na kwamba awamu nyingine 

zitaendelea. 

Anasema pia watajenga vioski kwa ajili ya 

maji  na vyoo vya kulipia maeneo yenye 

msongamano mkubwa wa watu. 

Kuhusu barabara ya makumbusho 

anasema itagharimu Sh. bilioni 1.45 

na barabara ya kuelekea viwandani 

Sh. bilioni 2.1. 

Tungaraza anasema, barabara ya ma-

kumbusho ipo katika hatua za mwisho 

za kukamilika na kwamba kazi ili-

yobaki ni kufunga taa na kuweka 

matuta. 

Pia anasema kuna ujenzi wa barabara 

ya Mabibo Jeshini ambayo Mkandarasi 

ameshaanza kazi ambayo itajengwa 

kwa kilometa 2.8 na barabara ya 

Kisukuru kuelekea Kilungule itakayo-

jengwa kwa urefu wa Kilometa 1.9. 

Kuhusu barabara ya Mwanayamala, 

Mburahati na Tandale watafanya 

uboreshaji wa miundombinu. 

Kuhusu barabara ya makumbusho 

anasema itagharimu Sh. bilioni 1.45 

na barabara ya kuelekea viwandani 

Sh. bilioni 2.1. 

Tungaraza anasema, barabara ya ma-

kumbusho ipo katika hatua za mwisho 

za kukamilika na kwamba kazi ili-

yobaki ni kufunga taa na kuweka 

matuta. 

Pia anasema kuna ujenzi wa barabara 

ya Mabibo Jeshini ambayo Mkandarasi 

ameshaanza kazi ambayo itajengwa 

kwa kilometa 2.8 na barabara ya 

Kisukuru kuelekea Kilungule itakayo-

jengwa kwa urefu wa Kilometa 1.9. 

Kuhusu barabara ya Mwanayamala, 

Mburahati na Tandale watafanya 

uboreshaji wa miundombinu. 

 WANANCHI WANUFAIKA 

Naye Ofisa Ustawi wa Maendeleo 

ya Ustawi wa Jamii, Pendo 

Mwaisaka, alisema kazi 

wanayofanya katika mradi huo ni 

kuhakikisha shughuli zinazofanyi-

ka hazina madhara kwa wananchi. 

Anasema jamii inatakiwa 

kuufahamu mradi huo, kuhoji ku-

husu shughuli zinazofanyika na 

kutoa malalamiko yao pindi mradi 

huo unafanyika. 

Mwaisaka anasema, walifanya 

vikao na wananchi kabla ya 

kuanza mradi huo na kwamba 

wanaendelea kushirikiana na ja-

mii hadi utakapokamilika. 

“Licha ya kuwa mradi huu un-

atelekezwa na serikali, sisi kama 

maofisa ustawi wa jamii 

tunahakikisha jamii inahusishwa 

moja kwa moja lakini pia 

inashughulikia changamoto zao,” 

anasema. 

Mwaisaka anasema wakati wa 

ujenzi wa barabara wanahakikisha 

wananchi hawapatwi na madhara 

ya aina yoyote. 

Anasema jumla ya wananchi 99 

waliokuwa wakiishi kando ya 

barabara waliondolewa na wa-

lisimamia kuhakikisha wanalipwa 

stahiki zao. 

Anasema baada ya kulipwa fidia 

pia waliwashauri wananchi wa-

zitumie kwa ajili ya manufaa yao 

na kuboresha makazi yao na si 

vinginevyo. 
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Mradi wa DMDP Kuwaondolea Kero ya  Maeneo 
Wamachinga 
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Na Mwandishi wetu 

UFANYAJI biashara ndogon-

dogo(umachinga) ni fursa mbayo ikitumi-

ka vyema,itatengeneza ajira kwa vijana 

wengi wanaokabiliwa na changamoto ya 

ukosefu wa kazi. 

Hata hivyo yapo mambo yanayowezesha 

kugeuza umachinga kuwa fursa ikiwa ni 

pamoja na kuanzisha madirisha maalum 

kwa mikopo nafuu ya kuimarisha mitaji ya 

wafanyabiashara hao. 

Lingine na kubwa zaidi ni upatikanaji wa 

uhakika wa masoko au sehemu za kufanyia 

shughuli zao. 

Kwa kutambua umuhimu wa kundi hili, 

Serikali ilibuni mradi wa Uendelezaji wa 

Jiji la Dar es salaam(DMDP) kwa dhamiri 

ya kupambana na changamoto zikiwemo 

za kuondoa umasikini na kupunguza tatizo 

la ukosefu wa ajira hasa kwa vijana ambao 

ni kundi muhimu katika Taifa hili. 

Kadhalika , kundi hili la jamii linahitaji ku-

jengewa uwezo ili lichangie katika 

maendeleo ya kiuchumi na kijamii 

ipasavyo. 

Mradi huu unaotekelezwa katika Manispaa 

tatu za Jiji la Dar es Salaam ambazo ni 

Temeke, Ilala na Kindondoni  utaboresha 

miundombinu ya barabara , kupandisha 

hadhi ya maeneo yaliyojengwa  kiholela 

kwa kupeleka huduma za ukusanyaji wa 

taka ngumu, kujenga maeneo ya 

kupumzikia, ujenzi wa masoko, huduma za 

vyoo vya Umma pamoja huduma ya maji 

safi. 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, TAMISEMI 

Mhe.Selemani Jafo  amesema moja ya mra-

di unaotekelezwa kupitia DMDP  ni ujenzi 

wa masoko tisa ya kisasa katika Manispaa 

zote tatu ambayo yatakayotatua changa-

moto  za wafanyabiashara  ndogondogo 

“Tunakwenda kujenga masoko, 

mfahamu katika Jiji hili 

wamachinga wamesambaa, na 

tatizo kubwa ni maeneo ya 

kufanyia biashara. Nimebahati-

ka kutembelea soko la Ilala, 

Temeke, Buguruni, Temeke 

Sterio, Pugu Kajiungeni, tatizo 

la ukosefu wa maeneo kwa 

wamachinga kufanya shughuli 

zao ni kubwa na hali ni mbaya. 

“Leo hii nimetembelea Mbagala 

pamoja na kuwa tulijenga mi-

undombinu ya barabara, nya-

kati za jioni utakuta wamewek 

vifurushi pale, nguo, viatu, 

nyanya na vitu mbalimbali am-

bavyo vinachangia katika 

uharibifu wa barabara, sasa 

kupitia Mradi huu tunakwenda 

kuboresja Jiji la Dar es salaam  

katika maeneo ya kiuchumi 

ambayo yatalenga wafanya-

bisahara ndogondogo” anase-

ma Jafo. 

Jafo anaongeza, “uchumi tunaou-

lenga ni ule wa chini, na wa kati na 

katika hilo masoko yatakayo-

jengwa yatakuwa ya kisasa ili 

kuwezesha shughuli za wamach-

inga na kuwafanya wapate fursa ya 

kuuza bidhaa zao bila bughudha na 

waweze kuchagua wapi wanaweza 

kwenda kufanya biashara zao. 

Pia tutapunguza hata ajali zi-

nazotokana na wamachinga  

kufanya biashara barabarani na 

kandokando ya barabara”. 

Jafo anatumia fursa hii kuwahimi-

za wakurugenzi  na wasimamizi 

wa miradi hiyo. “Katika miradi hii 

sitotaka masihara, nataka nione 

thamani ya Fedha”. 

 

MANISPAA YA ILALA 

Mkurugenzi wa Manispaa ya Ilala, 

Msongela Palela anasema kwa ku-

shirikiana na wadau wengine   

Inaendelea Uk……… 19 

Wafanyabiashara ndogondogo wakifanya  biashara zao kati-

ka eneo la barabara kinyume na taratibu 
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DONDOO MUHIMU ZA MRADI ZA DMDP 

MANISPAA YA KINONDONI 

i. Ujenzi wa barabara  

A. Sokoni Makumbusho  Km 1.45, Nzasa 

Km 1.25,, Viwandani Km 2.10, Ta-

nesco-Soko la Samaki Km 1.6 

B. Makanya  Km 5.1, Tandale –Kisiwani 

Km 0.4, Kilimani Km 1.3, Simu 2000 Km 

1.3, Kilongawima Km 1.8 na CBD Ma-

kumbusho  Km 2.85 

C. External Km 2.65, Kisukuru Km 1.9, 

Korogwe-Kilungule Km 2.88 na  Maji ya 

Chumvi-Kilungule Km 2.85. 

D. Shekilango Km 3.8 

E. Magomeni Mapipa Km 6.58 

F. Makumbusho-Mwanamboka Km 4.08 

na Muhimbili Km 1.34 

G. Morroco –Kawe Km 7.74 

Ii. Ujenzi wa Ofisi ya Mradi pamoja na  

      Maabara 

Iii. Ujenzi na uboreshaji wa Mto Sinza Km  

        7.5 

Iv. Uboreshaji wa Makazi yasiyopangwa  

      katika   Kata Nne 

MANISPAA YA ILALA 

I. Ujenzi wa barabara sita za Ndanda, Olim-

pio,Kiungani, Omari Londo, Mbaruku na 

Kongo Km 2.9 

II. Ujenzi wa Miundombinu ya mafuriko na 

mifereji ya maji ya mvua katika maeneo ya 

Buguruni Kisiwani,Tenge,Luwiti,Bondela 

Sungura na Tembo Mgwaza Km 6.14 

III. Ujenzi wa miundombinu ya mafuriko na 

mifereji ya maji ya mvua katika maeneo ya 

Temeke,Mto Mpogo, Minazi mirefu, Kigi-

lagila na Kiwalani Urefu wa Km 9.8 

IV. Ujenzi wa barabara Tano katika Kata ya 

Gongolamboto ambazo ni 

Chunge,Kampala,Limbanga,Mlima mrefu na 

Bagdad Km 7.8 pamoja na ujenzi wa mifereji 

ya maji ya mvua Km 1.8 pamoja na ununuzi 

wa vifaa vya kukusanyia na kubebea Taka 

V. Ujenzi wa barabara Tano katika Kata ya 

Kiwalani  ambazo ni 

bush,Gude,Jongo,Mbilinyi,Pepsi,Jamaka,Zah

anati,Kamungu,Mkwajuni,Binti Musa na 

Betherl Km 10.3 

VI. Ujenzi wa barabara Tano za Mrisho kati-

ka kata ya  Ukonga ambazo ni 

Markaz,Zimbili,Zahanati,Shule na Chacha 

Km  11.2 
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Kutoka Uk.17 

WANATAKA kuboresha mapato kwa 

kuwa na miradi shirikishi hasa kwenye 

kata za Manispaa ya Kinondoni.  

“Masoko haya yatajengwa sehemu am-

bazo kuna uhitaji na msongamano 

mkubwa wa wafanyabishara hivyo 

kutakua na  fursa za biashara katika 

maeneo ya jirani na wananchi hivyo 

itakua sio lazima tena wananchi kuja 

katikatika ya Mji kufuata mahitaji muhi-

mu na hii iitapunguzia wananchi adha  

ya kusafiri umbali mrefu kufuata hudu-

ma. 

Pia itachangamsha maeneo tutakayowe-

ka hivyo vyanzo vya mapato na pia ita-

saidia kupunguza msongamano katikati 

ya mji, 

MANISPAA YA KINONDONI 

Meya wa Manispaa ya Kinondoni  Benja-

mini Sitta anasema  watajenga barabara 

kuzunguka masoko jambo litakaloonge-

za thamani ya biashara  ambayo moja 

kwa moja italeta afya kwa wafanya-

biashara katika maeneo hayo. 

“Mradi huu ni neema kubwa hususan 

kwa wafanyabiashara ndogondogo, ni-

naishukuru Serikali kwa kuja na 

kipengele cha kujenga masoko ya kis-

asa”. 

“Vijana wetu sasa watakua na ameneo 

ya uhakika ya kufanyia shughuli zao za 

kujiingizia kipato” anasema. 

Hussein Juma ni dereva wa dalaldaa ina-

yofanya safari zake kati ya Makumbusho 

na Bunju anasema maboresho yaliyofan-

ywa yamewapunguzia gharama za 

uendeshaji wa daladala hizo. 

“Kwa kweli ilikua shida kuingia katika 

kituo hiki. Tulikua tunatumia fedha 

nyingi kubadilisha vifaa vilivyokuwa 

vikiharibika kutokana na ubovu wa 

barabara” anasema. 

Julieth Hamprey, mfanyabiashara katika 

eneo la  Makumbusho anasema 

 maboresho yaliyofanywa na 

Serikali yamewaongezea uhakika 

wa kufanya biashara kwa kuwepo 

wateja wengi. 

“Tunashukuru kwa maendeleo haya 

tuliyoletewa, ingawa kila maende-

leo yanaambatana na machungu 

kiasi, kwani wenye maduka 

wametupandishia kodi. Kupanda 

kwa kodi hakututii shaka sana kwa 

sababu sasa nina uhakika wa kufan-

ya biashara vizuri” anasema. 

MANISPAA YA TEMEKE 

Mkurugenzi wa Manispaa ya 

Temeke, Nasib Mbaga anasema 

kwa upande wa Manispaa yake 

mradi huu unalenga kuboresha 

masoko manne yatakayotumi-

wa na wananchi wa maeneo 

   imara ya kukusanya mapato. 

Naye Meya wa Temeke, Abdalah 

Chaurembo anasema kukamilika 

kwa mradi huu kutapunguza kero  

na adha kubwa ambazo wananchi  

walikuwa wakizipata. 

“Mradi huu utapunguza msongama-

no wa watu katikati ya Jiji kwa saba-

bu utawezesha huduma  kuwafuata 

walipo na kwamba uhalifu pia uta-

pungua katika ameneo hayo. 

Watu walikuwa wanaenda mjini 

kwa shughuli ndogondogo kwa sasa 

lengo la mradi huu unawasogezea 

wananchi huduma. 

Hivyo ukikamilika wananchi wa-

tapata mahitaji walipo na mlolongo 

wa watu kwenda mjini bila sababu 

utapungua” anasema Chaurembo. 

Ujenzi wa barabara ya Makumbusho  uko katika hatua ya ukamilishaji 

na wananchi wamekwishaanza kufurahia faida za mradi wa DMDM 
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Picha mbalimbali zikionyesha hali ya miundombinu katika 
Manispaa ya Temeke kabla na baada ya Ujenzi 

 

 

Picha na Rafael Kilapilo, OR-TAMISEMI 



21 

 
LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS — TAMISEMI KUPITIA MRADI WA UENDELEZAJI WA JIJI LA DAR ES SALAAM(DMDP) LIMEANDALIWA NA OFISI YA RAIS — TAMISEMI KUPITIA MRADI WA UENDELEZAJI WA JIJI LA DAR ES SALAAM(DMDP) 

 

 

Picha na Rafael Kilapilo, OR-TAMISEMI 

Picha mbalimbali zikionyesha hali ya miundombinu katika 
Manispaa ya Temeke kabla na baada ya Ujenzi 



22 

 

JENGO LA MRADI WA  DMDP 

MANISPAA YA ILALA 

JENGO LA MRADI WA  DMDP 

MANISPAA YA KINONDONI 


