
MIFUMO YA TEHAMA YAIMARISHA UTENDAJI KAZI KATIKA MANISPAA YA 

KIN0NDONI. 

Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni ilikuwa ya kwanza kujidhatiti na 

kutekeleza kwa vitendo agizo la Serikali kuu la kutumia mifumo ya 

Kielectroni katika kuboresha ufanisi wa utendaji kazi serikalini kwa 

kuhakisha huduma zinazotolewa kwa wanachi zinakuwa bora na kutolewa 

kwa haraka na kwa wakati jambo lililoifanya kuwa Manispaa ya mfano 

Tanzania na Afrika kwa kupata nishani ya Halmashauri bora. 

Katika kuhakikisha inajiletea kikamilifu maendeleo yake, Manispaa ya 

Kinondoni iliamua kuanzisha utaratibu maalumu wa kuimarisha mifumo 

ya TEHAMA itakayowezesha kukusanya mapato kwa kutumia tekinolojia 

hii, hatua iliyowezesha kuleta mafanikio ya haraka kutokana na mapato 

yanayokusanywa kila mwaka kuongezeka na huduma zinazotolewa kwa 

wananchi kuwa za ufanisi, ubora, za haraka na kwa wakati na 

kuwawezesha wananchi kufurahia huduma hizo katika kila sekta ya 

Manispaa iliyoimarishiwa mifumo. 

Kimsingi mifumo hii  imerahisisha utendaji kazi katika sekta zote katika 

Manispaa ya Kinondoni na kuweka uwazi katika utekelezaji wa kazi na 

shughuli mbalimbali jambo lililowawezesha wananchi kushiriki katika 

maamuzi kuhusu masuala mbalimbali yanayoihusu Manispaa yao 

hususani ukusanyaji wa mapato na matumizi yake kwani taarifa zote 

muhimu zinapatikana kwa haraka na kwa wakati. 

Ni wazi kabisa kuwa kabla ya uwepo wa mifumo hii ya TEHAMA shughuli 

nyingi za utoji huduma katika sekta mbalimbali za Manispaa ya Kinondoni 

zilikumbana na changamoto mbalimbali zilizokuwa kikwazo katika 

harakati za kuwaletea wananchi maendeleo. Huduma hazikuwa 

zinapatikana kwa wakati na kwa haraka na hivyo kuathiri ubora na ufanisi 

wake jambo lililosababisha malalamiko kutoka kwa wananchi wake. 



Kwa mfano katika suala zima la ukusanyaji wa mapato lilikuwa 

linamlazimisha mlipaji kutembea mwendo mrefu jambo liliosababisha 

wananchi wengi kutolipa mapato ya Manispaa kutokana na changamoto 

za usafiri(foleni) na usumbufu wa huduma inayotolewa na wataalamu kwa 

mikono(manual) iliyosababisha mlipakodi mmoja kutumia muda mrefu 

kupata huduma na kusababisha misongamano ya watu katika maeneo ya 

kutolea huduma hiyo. 

Changamoto nyingine ni pamoja na udhaifu katika utunzaji wa taarifa na 

takwimu mbalimbali jambo lilopelekea kuwa na taarifa na takwimu 

zisizosahihi na hivyo kutokuwa na maamuzi sahihi katika sekta mbalimbali 

kutokana na kukosa taarifa sahihi. Hii ni pamoja na kushuka kwa kiwango 

cha mapato ya Manispaa mwaka hadi mwaka na kudhoofisha kiwango cha 

huduma za maendeleo zinazotolewa na Manispaa mambo ambayo 

yamedhibitiwa kutokana na kuwekeza katika mifumo. 

Kwa sasa wakazi wa Kinondoni wanapata taarifa kila wakati kutoka 

Manispaa ya Kinondoni kwa kutumia mifumo ya TEHAMA kupitia tovuti ya 

Manispaa www.kinondonimc.go.tz, na kupitia mitandao ya kijamii kama 

vile facebook, twiter, instagram, you Tube, blogs na online Tv ambapo 

Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni imekuwa ikitoa taarifa mbalimbali 

za kisekta. Pia Manispaa ya Kinondoni imejiunga katika mfumo wa barua 

pepe ambapo watumishi wote hupashana habari kupitia email zao. 

Kwa namna ya Pekee Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni ina kila 

sababu ya kutambua na kuthamini mchango wa wakala ya Serikali 

Mtandao (ega) kwani wamekuwa nyuma ya mafanikio yetu kwa kuhosti 

tovuti ya Manispaa kwa gharama nafuu na kuondokana kabisa na tatizo la 

tovuti kutopatikana .Pia ega wameweza kutupatia huduma ya internet 

kwa kushirikiana na TTCL kwa gharama nafuu  katika mradi wa RCIP 

ambapo Manispaa ya Kinondoni ilikuwa ya kwanza kuwa na huduma ya 

Free wifi katika kituo cha Simu 2000 ambacho kwa sasa kiko chini ya 

Manispaa ya Ubungo baada ya kugawanyika, kitaalamu kwa Manispaa ya 

http://www.kinondonimc.go.tz/


Kinondoni kuhusa matumizi sahihi ya TEHAMA, jinsi ya kuwezesha 

usalama wa kimtandao (cyber security) sambamba na kutoa mafunzo 

mbalimbali katika Manispaa ya Kinondoni. Hivyo kwetu ega imekuwa ni 

kiungo muhimu kati ya Manispaa na Serikali kuu katika masuala yote ya 

TEHAMA. 

Kwa kuzingatia ukweli kuwa mifumo ya TEHAMA imewasaidia sana 

Wananchi wa Manispaa ya Kinondoni kwani ongezeko la mapato la 

mwaka hadi mwaka yanayokusanywa na Manispaa ya Kinondoni 

huelekezwa katika miradi mbalimbali ya maendeleo yenye manufaa kwa 

wananchi kama ujenzi wa madarasa, barabara madaraja, mifereji ya maji 

ya mvua huduma za kiafya na mambo kadha wa kadha ambazo hutolewa 

kwa ubora wa kiwango cha juu. 

Hii pia inatokana na ukweli kuwa uwepo wa mfumo wa ukusanyaji wa 

takwimu za mapato ya Manispaa (LGRCIS) Umewezesha Manispaa kuwa 

na takwimu sahihi za walipakodi, ongezeko la mapato yanayokusanywa, 

na uwepo wa mazingira mazuri ya wananchi kuja kulipa kodi bila shuruti 

(tax comp-lience). 

Mwisho Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni kwa kutambua umuhimu 

wa TEHAMA katika mafanikio yake imeamua kujidhatiti katika kuwekeza 

kwa kiwango kikubwa kwenye uimarishaji wa mifumo kwa kuanzisha 

matawi katika maeneo mbalimbali katika kata kama Mwenge, Mikocheni, 

Tegeta, Bunju, Mbweni na Mabwepande sambamba na kuondoa 

changamoto ya upatikanaji wa internet kwa kuweka buckup system ya 

umeme na cyberben opphen ambayo inagawanya internet katika njia 

mbalimbali na kuondoa matumizi yasiyokubalika  nyakati za kazi. 

 

  

 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 


