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KARIBU MWENGE WA 
UHURU KINONDONI

Ikiwa ni siku chache 
baada ya Mwenge wa 
Uhuru kuzinduliwa 

katika Mkoa wa  Arusha 
na Waziri Mkuu wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mheshimiwa 
Kassim Majaliwa, 
Halmashauri   ya 
Manispaa ya Kinondoni 
inaukaribisha Mwenge 
wa Uhuru 2024 katika 
Wilaya ya Kinondoni.
Mwenge wa Uhuru 
2024 wenye kauli 
mbiu isemayo “Tunza 
Mazingira na Shiriki 

Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa kwa Ujenzi 
wa Taifa Endelevu,” 
utakimbizwa katika 
miradi mbalimbali ndani 
ya Wilaya ya Kinondoni 
sambamba na  uzinduzi 
pamoja  na uwekaji wa  
jiwe la msingi kwenye 
miradi mbalimbali.
Katika uzinduzi huo 
Waziri Mkuu Kasimu 
Majaliwa amehimiza 
vijana kuacha matumizi 
ya madawa ya kulevya 
ili kuongeza nguvu 
kazi ya taifa zima.



TAHARIRI
MUUNGANO WETU, TUUIMARISHE ZAIDI

Aprili 26 ya 
Kila mwaka, 
nchi yetu 

h u s h e r e h e k e a 
Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar,     
ambao mwaka 1964 nchi 
hizi mbili ziliungana 
na kuzaa nchi moja,  
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania. Mwaka 
huu, Muungano wetu 
umetimiza miaka 60 
tangu kuasisiwa kwake.
Katika kipindi hiki cha 
miaka 60 ya Muungano, 
Wananchi wa pande 
zote mbili wamenufaika 
na mambo mengi 
kupitia maeneo 22 ya 
Muungano. Maneo 
haya yapo katika 
Nyanja za Kisiasa, 
kiuchumi na  Kijamii. 
Hii inathibitishwa na 
kuimarika kwa utaifa, 
amani na utulivu na hali 
ya maisha ya wananchi 
kutokana na ukuaji wa 
uchumi wa pande zpote 
mbili za Muungano. 
Pia, utekelezaji wa 
mambo ya Muungano 
kwa mujibu wa Katiba 
na sheria za Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
na yale yasiyo ya 
Muungano unakwenda 
sanjari na mipango, 
sera, programu na 
mikakati ya maendeleo 
ambayo Serikali zote 

mbili zilijiwekea kwa 
ajili ya kuleta maendeleo 
kwa Watanzania.
Kwa upande wa Manispaa 
ya Kinondoni, Miaka 60 
ya Muungano imekuwa 
na maana kubwa kwetu 
kwa kuendeleza undugu 
na ushirikiano na wenzetu 
wa Zanzibar.  Moja ya 
mikakati ya Manispaa ya 
Kionondoni ni kuanzisha 
na kuimarisha mahusiano 
ndani na nje ya nchi yetu. 
Kwa upande wa ndani ya 
nchi yetu, Manispaa yetu 
imekuwa na ushirikiano 
wa karibu na Manispaa 
ya Mjini (Zanzibar) 

kwa miaka mingi sasa.  
Ushirikiano huu ni moja ya 
faida kubwa za Muungano 
unaofikisha miaka 60 sasa, 
ambao bila kuwepo kwa 
Muungano huu, pande 
hizi mbili huenda zisinge 
shirikiana kama zilivyo leo.
Ushirikiano huu 
umezisaidia pande hizi 
Mbili kubadilishana 
uzoefu katika utendaji 
kazi, mfano katika  
masuala ya ukusanyaji 
mapato, Uchumi wa 
Buluu, Usafi na utunzaji 
wa mazingira. Pande 
hizi mbili zimekuwa na 
utaratibu wa kutembeleana 

na kubadilishana 
uzoefu mara kwa mara. 
Hatua hii imesaidia, 
siyo tu katika utendaji, 
bali pia katika kukuza 
udugu baina yetu. 
Tunapoanza safari 
nyingine ya Miaka 60 ya 
Muungano, ni matarajio 
yetu kuwa Manispaa 
zetu Mbili za Kinondoni 
na Mjini, zitaimarisha 
zaidi ushirikiano 
katika Sekta nyingine 
zikiwemo za Elimu na 
Afya. Lengo likiwa ni 
kuboresha zaidi maisha 
na uchumi wa kila 
mtanzania mahali alipo. 
Katika kusherehekea 
miaka 60 ya Muungano 
wetu, Sisi wana-
Kinondoni, tunatoa 
pongezi nyingi kwa 
Mheshimiwa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Dk. 
Samia Suluhu Hassan; 
Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, 
pamoja na viongozi 
wote waandamizi wa 
Serikali zote mbili 
kwa kuendelea kuulea 
Muungano wetu. Sisi, 
Manispaa ya Kinondoni, 
tutazidi kuuenzi 
Muungano huu kwa 
faida ya Manispaa yetu. 
na Manispaa ya Mjini.

Mkurugenzi wa Manispaa ya Kinondoni Bi. 
Hanifa Suleiman Hamza akitoa taarifa ya miradi 
ya maendeleo iliyotekelezwa na inayoendelea 
kutekelezwa ndani ya Mnaispaa ya Kinondoni.



KINONDONI KUKABILIANA NA KIPINDUPINDU

Kufuatia mfululizo 
wa mvua 
zinazoendelea 

kunyesha Halmashauri ya 
Manispaa ya Kinondoni 
imeweka mipango 
madhubuti katika  
kukabiliana na magonjwa 
ya mlipuko hasa ugonjwa 
wa Kipindupindu 
endapo itatokea.
Hayo yalibainishwa April 
12, 2024 na Mkuu wa 
Wilaya ya Kinondoni 
Mheshimiwa Saad 
Mtambule katika kikao 
chake na Watendaji wa 
Mitaa, Maafisa Afya 
na Wenyeviti wa Mitaa 
kilichokuwa na lengo la 
kuweka Mikakati hiyo.
Akizungumza katuka 
kikao hicho Mkuu 
wa Wilaya  alisema, 
"Tujiimarishe kwa 
kuweka  mkazo katika 
kukabiliana na ugonjwa 
wa kipindupindu. 
Tusimamie na 
tuhamasishe wananchi 
kufanya usafi, kuondoa 
taka oza na ngumu  ili 
kurahisisha maji ya mvua 
kupita kwenye njia yake 
vizuri bila kikwazo."
Ameongeza kuwa ni 
wajibu wa kila mmoja  
kuweka nguvu katika 
kutokomeza maambikizi. 
"Viongozi kaeni na 
Wananchi katika kutoa 

elimu na hamasa dhidi 
ya kuacha kutiririsha 
maji machafu".
Aidha, Mkurugenzi wa 
Manispaa ya Kinondoni 
Bi. Hanifa Suleiman 
Hamza amewataka 
Wenyeviti wasimamie 
vizuri suala la usafi 
kwenye maeneo yao 
kwa kusimamia 
Sheria za utupaji taka 
o v y o . " Tu o n y e s h a n e 
ushirikiano katika 
maeneo yetu kwa 
kuwachukulia hatua kwa 
wanaotupa taka ovyo na 
kutiririsha maji ovyo".
Bi. Hanifa ameongeza 
kuwa, viongozi 
wahamasishe usafi 
katika maeneo yao na 
kutatua changamoto 
atika maeneo hatarishi. 
Kwa upande wake 
Kaimu Mganga Mkuu wa 
Manispaa ya Kinondoni, 
Dr. Ezra Ngereza, alieleza 

kuwa Kitengo cha Afya 
kimeandaa Mikakati ya 
kuzuia maambukizi ya 
ugonjwa huu ikiwemo 
kutoa elimu ya afya  kwa 
wananchi, jamii kupata 
maji safi na salama. 
Alisema, "tumeunda timu 
itakayotembelea nyumba 
kwa nyumba ili kujua 

kama kuna maambukizi 
na kuzuia uuzaji wa 
vyakula kiholela."
Aidha, Afisa Mazingira 
wa Manispaa ya 
Kinondoni. Bw. Shedrack 
Maximilian aliwasisitiza 
Watendaji na Wenyeviti 
hao kudhibiti uchafu 
katika maeneo yao.

Na
JAMILA MDEMU

Mstahiki Meya wa Manispaa ya Kinondoni Mheshimiwa Songoro 
Mnyonge (kushoto) akiambatana na wageni kutoka Ujerumani 
waliodhuru kiwanda cha uchakataji taka cha Mabwepande.

Muungano ni tunu yetu, tulinde Muungano wetu, utuimarishe zaidi



Muungano ni tunu yetu, tulinde Muungano wetu, utuimarishe zaidi

Mstahiki Meya 
wa Manispaa 
ya Kinondoni  

Mheshimiwa Songoro 
Mnyonge asisitiza 
matumizi ya nishati safi 
ili kuokoa uharibifu wa 
mazingira unaosababisha 
mabadiliko makubwa  ya 
tabia nchi.
Mheshimiwa Songoro 
aliyasema hayo Aprili 
20, 2024 katika uzinduzi 
wa kampeni ya usafi wa 
mazingira na matumizi 
ya nishati safi uliofanyika 
katika Kata ya Mikocheni 
Mtaa wa Michungwani, 
Manispaa ya Kinondoni.
Alisema, "Katika kipindi 
hiki ambacho mvua 
zinaendelea kunyesha, 
niwaombe wakazi wa 
Mikocheni na viunga 
vyake vyote kutunza 
mazingira. Hili ni jukumu 
letu. Tufanye  usafi na 
kutumia nishati safi ya 
gesi."
Aidha Mheshimiwa 
Songoro amempongeza 
Mheshimiwa Rehema 
Mandingo, ambae ni 
Diwani wa Viti Maalumu, 
kwa kuanzisha kampeni 
hiyo ikihamasisha pia 
matumizi ya nishati safi. 
Kampeni hiyo, itasaidia 
Kata ya Mikocheni na 
Wilaya ya Kinondoni 

kwa ujumla kujikinga na 
magonjwa ya mlipuko.
Kwa upande wake 
Mheshimiwa Mandingo 
aliwashukuru Wanawake 
wa Kata ya Mikocheni 
kwa kujitokeza katika 
kuunga mkono kampeni 
hiyo yenye kauli 
mbiu "Wanawake na 

Mazingira."
 Kadhalika, Mheshimiwa 
Mandingo aliiomba 
jamii ya Mikocheni 
kuwa walezi wazuri na 
kufuatilia mwenendo 
mzima wa watoto wao 
ili tuweze kutokomeza 
masuala yote ya ukatili 
wa watoto wote ndani ya 

Kata hii na Wilaya nzima 
ya Kinondoni.
Katika uzinduzi huo 
Mheshimiwa Mandingo 
alitoa mitungi ya gesi 20 
yenye uzito wa Kilogramu 
14.8 kwa Wanawake 
wajasiriamali wa Kata ya 
Mikocheni kwa lengo la 
kuokoa matumizi ya kuni.

TUMIENI NISHATI SAFI ILI KUTUNZA MAZINGIRA MHE. SONGORO
Na 
KAUNGA MAULID
WW



JIJI LA DODOMA LAIPONGEZA KINONDONI KWA UWEKEZAJI

Halmashauri ya Manispaa ya Jiji la Dodoma imeipongeza Manispaa ya  
Kinondoni kwa uwekezaji wenye tija na utekelezaji wa miradi mbalimbali 
ya maendeleo yenye ubora.

Pongezi hizo zilitolewa Aprili 16, 2024  na Mstahiki Meya wa Jiji hilo, Mheshimiwa 
Prof. Davis Mwamfupe, aliyewaongoza Madiwani na Wataalam katika ziara ya 
mafunzo ya siku moja ndani ya Manispaa ya Kinondoni. Ujumbe wa Madiwani hao 
ulitembelea Kituo cha Mabasi Mwenge na Ujenzi wa uwanja wa Mpira kilichopo 
Mwenge.
Mstahiki Meya Profesa Mwanfupe alisema, "Binafsi naipongeza 

Manispaa ya Kinondoni kwa uwekezaji 
mkubwa hasa katika mradi  wa 

ujenzi wa kituo cha mabasi 
cha Mwenge sambamba 

na ujenzi wa uwanja 
wa mpira. Miradi hii 

itakuza na kuinua kwa 
haraka ukusanyaji wa 
mapato ya Manispaa, 
hivyo na sisi 
tunapaswa kuyaiga 
haya ili kuharakisha 
maendeleo ya Jiji 
letu," 
Kwa upande 
wake Mstahiki 

Meya wa Manispaa 
ya Kinondoni, 

Mheshimiwa Songoro 
Mnyonge, alisema, licha 

kupongeza ujio huo pia 
alishauri  kuwepo na uwekezaji 

ndani ya Jiji la Dodoma ili 
kurahisisha ukuaji na ongezeko la 

u k u s a n y a j i wa mapato.
Nae Afisa Biashara wa Manispaa ya Kinondoni, Bw. Philipo Mwakibete, alishauri 
Mamlaka hizo mbili kuchangamkia fursa za uwepo wa fainali za kombe la Afika 
(AFCON) kwa kufanya uwekezaji mkubwa ambao utachangia kwa kiasi kikubwa 
ukusanyaji wa mapato”.

Na 
KAUNGA MAULID

Muungano ni tunu yetu, tulinde Muungano wetu, utuimarishe zaidi



Mkurugenzi wa 
Halmashauri 
ya Manispaa 

ya Kinondoni, Bi. 
Hanifa Suleiman Hamza, 
amewataka wakazi wa 
Kinondoni waliopo 
kwenye maeneo hatarishi 
kuchukua tahadhari dhidi 
ya mvua zinazoendelea 
kunyesha.
Rai hiyo aliitoa leo 
April 26, 2024 wakati 
alipotembelea maeneo 
yote yaliyokumbwa na 
maji sambamba na kutoa 
pole kwa wahanga wa 
maeneo hayo.

Alisema,"Poleni sana 
kwa majanga haya. 
Lakini nawaombe sana 
muendelee kuchukua 
tahadhari pindi mnapoona 
mvua imezidi ili kuepuka 

kutokea kwa madhara 
makubwa."
Kadhalika,Mkurugenzi 
Hanifa aliwataka 
Wenyeviti wa Mitaa 
kuendelea kuwapa elimu 

na kuwahamasisha 
Wananchi kuchukua 
tahadhari kwenye maeneo 
yao ikiwemo wazazi 
kuwa makini kwa watoto 
wao katika kipindi hiki.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni, Bi. 
Hanifa Suleiman Hamza, akipokea maelezo juu ya athari ya 
mvua  kutoka kwa Mchumi na Mratibu wa Maafa kutoka Halmashauri ya 
Manispaa ya Kinondoni Bw. Bakar Mlanzi

CHUKUENI TAHADHARI DHIDI YA MVUA - M.D KINONDONI

Na
KAUNGA MAULID

“Usipime 
Nguvu ya 

Maji”

Muungano ni tunu yetu, tulinde Muungano wetu, utuimarishe zaidi



Ha l m a s h a u r i 
ya Manispaa 
ya Kinondoni 

kupitia Divisheni ya 
Mipango na Takwimu 
imewataka Wakulima 
kuchukua tahadhari dhidi 
ya mabadiliko ya tabia 
nchi kwa kujikita katika 
kilimo kinachoendana na 
mabadiliko hayo.
Hayo yamebainbishwa 
leo Aprili 23, 2024 na 
Mchumi na Mratibu 
wa Maafa Manispaa ya 
Kinondoni Bw. Bakar 
Mlanzi wakati akiwa 
katika mafunzo kwa 
Wakulima ya namna ya 
kukabiliana na maafa 
ambayo yanasababishwa 
na mabadiliko ya tabia ya 
nchi.
“Kwasasa kumekuwa na 
mbadiliko makubwa sana 
hivyo ni muhimu sana 
kwa wakulima kutumia 
mafunzo haya kwa 
kutumia mafunzo haya 
kukabiliana na athari hizi 
za mabadiliko ya tabia ya 
nchi hasa kipinmdi hiki 
cha mvua zinazoendelea 
kunyesha, hivyo 
amewataka wakulima 
hao  kukabiliana na 
madilliko ya tabia nchi 
kwa kuanzisha vikundi 

v i takavyowawezesha 
kuanzisha kilimo 
kitachohimili mabadiliko 
ya tabia ya nchi sambamba 
na kushiriki katika 
mafunzo mbalimbali  
ya kilimo ili kuleta teja 
katika kilimo," alisema 
Bw. Bakari.
Aidha Bw. Bakari 
alisema kuwa kutokana 

na mabadiliko ya 
tabia ya nchi na mvua 
zinazoendelea kunyesha 
wakulima wanatakiwa  
kukabiliana na madilliko 
hayo kwa kuhifadhi  
mazao kutokana mvua 
kuwa nyingi  ambayo 
imapelekea kuharibu 
mazao shambani  na 
kusababisha upungufu wa 

chakula.
Mafunzo hayo 
y a l i y o a n d a l i w a 
na Divisheni ya 
Kilmo, Mifugo na 
Uvuviyalitolewa katika 
Kituo cha Mafunzo 
ya Kilimo, Mifugo na 
Uvuvi Malolo kilichopo 
Mabwepande, Manispaa 
ya Kinondoni.

Na 
SAUMA MWANSHULI

Mchumi na Mratibu wa Maafa kutoka Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni 
Bw. Bakar Mlanzi akitoa wakati mafunzo kwa Wakulima kutoka Manispaa ya 
Kinonondoni juu ya namna ya kukabiliana na maafa ambayo yanasababishwa na 
mabadiliko ya tabia ya nchi katika Kituo cha kutolea mafunzo ya Kilimo, Mifugo na 
Uvuvi Malolo kilichopo Mabwepande. (Picha na Sauma Mwanshuli)

KINONDONI YATOA TAHADHARI KWA WAKULIMA 

Muungano ni tunu yetu, tulinde Muungano wetu, utuimarishe zaidi



Mkuu wa Mkoa 
wa Dar es 
S a l a a m 

Mhe. Albert Chalamila 
ameitaka miaka 60 
ya Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar 
iwe ni chachu ya 
kuondoa vikwazo vya 
biashara na kukuza mitaji 
kwa Wafanyabiashara 

wadogo.
Ametoa kauli hiyo 
leo April 22, 2024 
alipoongoza Dua na Sala 
ya kuliombea Taifa ikiwa 
ni sherehe na wiki ya 
kuzindua Maadhimisho 
ya miaka 60 ya Muungano 
iliyofanyika Manispaa ya 
Kinondoni.
Mhe. Chalamila amesema, 
" W a f a n y a b i a s h a r a 
wapewe Uhuru wa 

kufanya shughuli zao kwa 
masaa 24 ili kupata muda 
wa kutosha  kujiongezea 
kipato na kukidhi 
mahitaji yao sambamba 
na kuongeza mapato ya 
nchi".
Ameongeza kuwa baadhi 
ya viongozi waache 
kuweka vikwazo kwenye 
baadhi ya biashara 
sambamba na kuzuia 
utoaji na upokeaji wa 

rushwa.
Mhe. Chalamila 
amesisitiza kuwa, 
maendeleo yaliyofanyika 
katika miaka 60 ya 
Muungano yawe ni 
chachu ya mafanikio. 
"Uwepo wa mwendokasi 
iwe ni chachu ya kukuza 
biashara zetu kwa kufika 
haraka maeneo ya 
biashara". 
Aidha, Mhe. Chalamila 
amewataka wana 
Kinondoni kuona jinsi 
serikali ilivyopanua 
uwanja wa elimu, 
uwekezaji na Uhusiano wa 
Kimataifa kama chachu 
ya kukua kiuchumi kwa 
kutumia fursa  zilizopo 
kwa kuacha kulalamika, 
kudumisha umoja na 
kuendelea kufurahia 
matunda ya Muungano 
huo.
Amesema, "kila mmoja 
atazame cheo Cha Rais 
kama mshumaa ambao ni 
lazima aungue ili wengine 
wapate mwanga", hivyo 
ni jukumu la kila mmoja 
kuhangaika uwepo wa 
umoja, mshikamano 
na upendo sambamba 
na kuondokana na 
mgawanyo ili kuendeleza 
Mungano ambao viongozi 
wetu waliuhangaikia kwa 
muda mrefu.
Mhe. Chalamila 
ameongeza kuwa, kupitia 

Na
MWANDISHI WETU

MIAKA 60 YA MUUNGANO IONDOE VIKWAZO VYA BIASHARA 

Muungano ni tunu yetu, tulinde Muungano wetu, utuimarishe zaidi

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam Mheshimiwa Albert Chalamila 
akiwa katika  aongoza zoezi la kuliombea taifa yaliyofanyika katika 
ukumbi wa soko kuu la Magomeni Manispaa ya Kinondoni.



Tunapoadhimisha 
miaka 60 ya 
M u u n g a n o 

wa Tanganyika na 
Zanzibar Halmashauri ya 
Manispaa ya Kinondoni 
imefanikiwa kwa kiasi 
kikubwa katika kuendelea 
kuimarisha umoja, amani, 
na utulivu ambavyo 
vimepelekea kukua katika 
Sekta ya Uchumi, Elimu, 
Uwekezaji, Afya, Kilimo, 
Biashara na Maendeleo 
ya jamii.  
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania iliundwa 
April 26, 1964 ikiwa ni 
Muungano wa Mataifa 
mawili huru ya Jamhuri 
ya Tanganyika na Jamhuri 
ya watu wa Zanzibar 
ambayo yaliingia 
mkataba ya Muungano 
mnamo mwaka 1964 
na kuanzisha Dola ya 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.
Halmashauri ya Manispaa 
ya Kinondoni imekuwa  
na ushirikiano mzuri 
na Zanzibar ambapo  
kumekuwa na  ugeni 
kutoka Manispaa zilizopo  
Zanzibar kwa lengo la 
kubadilishana uzoefu 
katika masuala mbalimbali 
yatakayowezesha utendaji 
kazi kwenye Halmashauri 
zao ambapo ziara hizo 
zimekuwa zikijumuisha 

Madiwani na Watendaji 
kutoka Zanzibar kwa 
kutembelea miradi mbali 
mbali inayoendelea 
kutekelezwa katika 
Manispaa ya Kinondoni 
Vile vile Wageni kutoka 
Manispaa ya Magharibi 
B walifanya ziara katika 
Manispaa ya Kinondoni  
kwa lengo la kujifunza  
usimamiaji uwekezaji 
katika Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa ambapo 
walitembela fukwe za 
Coco, Kiwanda cha 
kuchakata mbolea 
ya mboji kilichopo 
Mabwepande, Uwanja wa 
mpira na kituo kipya cha 
Bus kilichopo Mwenge.
Katika kuelekea 
kuadhimisha Miaka 
60 ya Muungano, 
Halmashauri ya Manispaa 
ya Kinondoni iliandaa 
Dua na Sala kwa ajili ya 
kuliombea Taifa mnamo 
tarehe 22 April, 2024 
ambapo Mkuu wa Mkoa 
wa Dar es Salaam Mhe. 
Albert John Chalamila 
alihudhuria na kuitaka 
miaka 60 ya Muungano 
wa Tanganyika na 
Zanzibar iwe ni chachu 
ya kuondoa vikwazo vya 
biashara na kukuza mitaji 
kwa Wafanyabiashara 
wadogo.
BIASHARA MASAA 24 
KINONDONI
Mhe. Chalamila alisema, 
" W a f a n y a b i a s h a r a 

wapewe Uhuru wa 
kufanya shughuli zao kwa 
masaa 24 ili kupata muda 
wa kutosha kujiongezea 
kipato na kukidhi 
mahitaji yao sambamba 
na kuongeza mapato ya 
nchi". Aliongeza kuwa 
baadhi ya viongozi 
waache kuweka vikwazo 
kwenye baadhi ya 
biashara sambamba na 
kuzuia utoaji na upokeaji 
wa rushwa.
Mhe. Chalamila alisisitiza 
kuwa, maendeleo 
yaliyofanyika katika 
miaka 60 ya Muungano 
ikiwemo uboreshaji wa 
miundombinu iwe ni 
chachu ya mafanikio. 
"Uwepo wa mwendokasi 
iwe ni chachu ya kukuza 
biashara zetu kwa kufika 
haraka maeneo ya 
biashara". 
Aidha, Mhe. Chalamila 
aliwataka wana Kinondoni 
kuona jinsi serikali 
ilivyopanua uwanja wa 
elimu, uwekezaji na 
Uhusiano wa Kimataifa 
kama chachu ya kukua 
kiuchumi kwa kutumia 
fursa zilizopo kwa kuacha 
kulalamika, kudumisha 
umoja na kuendelea 
kufurahia matunda ya 
Muungano huo.
Aidha, aliongeza kuwa 
Miaka 60 ya uhuru 
imekuwa ni chachu ya 
kupanua uwanja wa elimu, 
uwekezaji na uhusiano 

MAFANIKIO YA MIAKA 60 YA MUUNGANO MANISPAA YA 
KINONDONI

Na 
JAMILA MDEMU

Muungano ni tunu yetu, tulinde Muungano wetu, utuimarishe zaidi

mshikamano wa viongozi 
imepelekea kukua kwa 
masalahi ya Uchumi, 
Siasa na Diplomasia.
Kwa upande wake 
Makamu Mwenyekiti 
wa Mkoa wa Dar es 
salaam (JMAT) Shekhe 
Mohamed Mawinda 
amesema kuwa kuelekea 
miaka 60 ya Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar, 
Vijana waelimishwe 
kuhusu umhimu na faida 
za Muungano. 
Aidha, Shekhe Mawinda, 
amesema kuwa asilimia 
kubwa ya Vijana 
wameukuta Muungano 
hivyo wapewe Elimu ya 
umhimu na faida zake 
ili nao waweze kuulinda 
kutokana na umhimu 
wake kwa Taifa letu. 
Kadhalika, Shekhe 
Mawinda amesema kuwa 
siku ya leo ni kipekee 
sana kwa Nchi yetu 
kwani kupata wasaa wa 
kumshukuru Mungu 
na  kuliombea Taifa ni 
fursa ya kipekee sana 
katika ulinzi wa kile 
alichotujalia hususani 
amani na upendo. 
"Watu wengi sana 
wamepoteza kila 
walichojaaliwa na 
Mwenyezi Mungu kwa 
kusahau kutoa shukrani 
kwa Mungu" ameongeza 
Shekhe Mawinda.

Kutoka Ukurasa......



wa Mataifa makubwa 
ambayo yamekuwa ni 
fursa ya maendeleo kwa 
Watanzania ikiwemo 
kuweza kufanya biashara 
na maeneo mbalimbali na 
kukuza mapato ya nchi.
Mhe. Chalamila 
alisisitiza kuwa, kupitia 
mshikamano wa viongozi 
kwa kutokuwa na uchoyo 
pamoja na uroho wa 
madaraka imepelekea 
kukua kwa maslahi 
ya Uchumi, Siasa na 
Diplomasia.
Nae, Afisa Biashara, 
Bw. Philipo Mwakibete 
alizungumzia kauli 
ya wafanyabisahara 
kutowekewa vikwazo 
kwa kusema, “ 
wafanyabiashara wana 
wajibu wa kuzingatia na 
kufata  sheria zilizowekwa 
na mamlaka husika  kwani 
uvunjifu wa taratibu 
hupelekea uvunjifu wa 
sheria “. Ameongeza 
kuwa ili wafanyabiashara 
wasiwekewe vikwazo 
ni lazima wafate sheria 
zilizowekwa. 
Bw. Mwakibetw 
amesisitiza kuwa, 
uanzishwaji wa kufanya 
biashara kwa masaa 24 
itaongeza mapato kwa 
Manspaa ya Kinondoni 
lakini ni suala la kuendea 
taratibu katika eneo dogo 
ili kujipanga kwa eneo 
kubwa hata kufikia nchi 
nzima “. Katika kulifikia 

hili kujipanga ni muhimu 
ikiwemo kuandaa sheria 
za usalama, sheria za 
biashara, sheria za 
mipaka pamoja na sheria 
za uhamiaji”. 
USAWA WA KIJINSI 
KATIKA UONGOZI
Nae, Mkurugenzi wa 
Manispaa ya Kinondoni 
Bi. Hanifa Suleiman 
Hamza alisema 
Muungano wa Tanganyika 
na Zanzibar umesaidia 
Kinondoni kusonga 
mbele katika kila Sekta 
kutokana na kuwepo kwa 
Umoja na Mshikamano 
vinavyopelekea uwazi, 
ushirikishwaji na kujadili 
mambo ya maendeleo.
Aliongeza kuwa, 
Muungano umesaidia 
kuwepo kwa usawa 
katika Uongozi ambapo 
wanawake wameweza 
kupata fursa ya kuwa 
viongozi katika ngazi 
tofauti akitoa mfano 
wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
Dr. Samia Suluhu Hassan 
ambaye anaongoza nchi.
Vile vile, Bi. Hanifa 
alisisitiza kuwa 

Muungano umesaidia 
kukua Sekta ya Viwanda, 
kutanuka kwa biashara, 
kuwepo kwa masoko 
ambayo yamesaidia 
wananchi kujiajiri na 
kusaidia kila Sekta kukua 
na kuleta maendeleo 
katika Manispaa. 
“ndani ya miaka 60 ya 
Muungano Maniapaa ya 
Kinondoni imefanikiwa 
kuwa na shule za msingi 
na sekondari katika 
Kata zote sambamba na 
kuwepo kwa huduma za 
afya katika Kata zote”. 
ULINZI WA 
MUUNGANO
Mhe. Chalamila 
aliwataka Watanzania 
kuulinda Muungano 
kwa kutowagawa watu 
kutokana na tabia za 
baadhi ya watu kuwa 
na makundi. "Tanzania 
ni moja ya nchi chache 
Duniani zenye mfano 
wa Muungano kudumu  
hivyo kila mmoja 
atazame cheo Cha Rais 
kama mshumaa ambao ni 
lazima aungue ili wengine 
wapate mwanga  hivyo 
ni jukumu la kila mmoja 

kuhangaikia uwepo wa 
umoja, mshikamano 
na upendo sambamba 
na kuondokana na 
mgawanyiko ili 
kuendeleza Muungano 
ambao viongozi wetu 
waliuhangaikia kwa muda 
mrefu.
Naibu Meya wa Manispaa 
ya Kinondoni Mhe, 
Joseph Rwegasira ambaye 
pia ni Diwani wa Kata 
ya Makongo aliongeza 
kuwa, kila mmoja ana 
sababu ya kuulinda, 
kusimamia na kuupigania 
Muungano. “Maendeleo 
tuliyo nayo yanatokana na 
Muungano uliopo hivyo 
hatuna budi kuupigania 
na kuutetea kwani 
umeondoa ubaguzi, kuna 
muingiliano baina ya Bara 
na Visiwani sambamba 
na kuwepo kwa uhuru 
wa kuabudu”. Amesema, 
Mhe. Rwegasira.
“Waasisi wa nchi yetu 
walipambania Muungano 
hivyo tusiuharibu. 
Tuendelee kuulinda ili 
kuendelea kuilinda amani 
iliyopo”. Aliongeza Mhe. 
Rwegasira.
Viongozi wa dini pia 
walisisitiza kuulinda 
Muungano uliopo 
kwani umeleta manufaa 
makubwa kwa Taifa letu 
ikiwemo kuwaunganisha 
wafanyabiashara na 
kuwepo na muingiliano 
baina ya Visiwani na Bara 
pasipokuwa na kikwazo 
chochote.

Muungano ni tunu yetu, tulinde Muungano wetu, utuimarishe zaidi
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MIRADI MBALIMBALI KATIKA PICHA

Muonekano wa Hospitali ya Wilaya ya Kinondoni ilipo Mabwepande

Jengo la Utawala la Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni

Mupnekano wa Soko Kuu la Magomeni lililopo Manispaa ya Kinondoni

Muonekano wa Kituo cha cha kisasa cha Mabasi kilichopo Mwenge

Muonekano wa Uwanja wa mpira wa timu ya KMC FC uliopo MwengeMuonekano wa Nyumba ya Mwalimu wa Shule ya Sekondari  Mbweni Tetailiyopo Kata ya 
Mbweni Manispaa ya Kinondoni.

Muungano ni tunu yetu, tulinde Muungano wetu, utuimarishe zaidi



Wanafunzi kutoka Shule ya Msingi Ali Happi waadhimisha 
miaka 60 ya Muungano kwa kupanda miti.

Mstahiki Meya wa Manispaa ya Kinondoni Mhe. 
Songoro Mnyonge akiwa na wageni kutoka Dodoma.

Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni Mhe. Saad Mtambule akikabidhi 
boksi 56 za vitakasa mikono kwa Maafisa elimu Msingi na 
Sekondari wa Manispaa ya Kinondoni.

Muungano ni tunu yetu, tulinde Muungano wetu, utuimarishe zaidi

MATUKIO MBALIMBALI KATIKA PICHA

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam Mheshimiwa Saad Mtambule 
akiwa katika kongamano la Miaka 60 ya Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar.

Wananchi wakiwa katika kampeni ya usafi wa Mguu kwa 
Mguu Kitaa 

Wanafunzi kutoka Shule ya Msingi Ali Happi waadhimisha 
miaka 60 ya Muungano kwa kupanda miti.

Afisa Usimamizi wa Taka na Usafishaji wa Mazingira Bi. Nancy Zakayo 
akikabidhi Mche wa Mti ikiwa ni moja ya kampeni ya mguu kwa mguu 
kitaakatika zoezi la upandaji miti 

Katibu Tawala wa Wilaya ya Kinondoni Bi. Stella Msofe akishuhudia zoezi la 
uchanjaji wa chajo ya HPV kwa watoto wadogo katika Shule ya Msingi ya  Ali Hassan 
Mwinyi

Meya wa Manispaa ya Kinondoni na Diwani wa Kata ya Mwananyamala Mhe. Songoro Mnyonge (katikati) 
akiserebuka sambamba na Diwani wa Viti Maalum Mhe. Rehema Mandingo (kushoto) katika uzinduzi wa usafi wa 
mazingira na matumizi ya nishati safi uliofanyika katika Kata ya Mikocheni.



UKURASA WA MAKALA ZETU

VIONGOZI IMARA NA JASIRI NI CHACHU YA MAENDELEO 

KINONDONI

TUMEJIPANGA
NA 

TUNATEKELEZA
KWA MIRADI YA 

MAENDELEO 
ENDELEVU KINONDONI



MGUU KWA MGUU KITAA KUIFIKIA KINONDONI KWA ASILIMIA 100
Jumanne na Alhamis Zaongezwa kuwa siku Maalum za Usafi Kinondoni

Ujenzi wa Karo Wahimizwa kwa Wananchi

Na Kaunga Maulid, 
KMC Media

Hivi karibuni 
H a l m a s h a u r i 
ya Manispaa 

ya Kinondoni kupitia 
Kitengo cha Usimamizi 
wa Taka na Usafishaji 
wa Mazingira, imezindua 
kampeni ya usafi wa 
mazingira ya “Mguu kwa 
Mguu Kitaa” iliyolenga 
kutembelea, kusikiliza na 
kutatua kero mbalimbali 
zinazohusu taka na 
usafi wa Mazingira 
kwenye Mitaa yote ya 
Manispaa ya Kinondoni.
Kampeni hii imekuwa 
na matokeo chanya 
katika Mitaa mbalimbali. 
Matokeo hayo chanya 
yanajionesha kwa 
mafanikio ya kiwango 
cha asilimia 100. Hii 
inatokana na kampeni 
hiyo kupokelewa kwa 
mikono miwili ndani 
ya Kata zote kwa 
Wananchi kuwajibika 
kushiriki katika kufanya 
usafi kwenye maeneo 
yao, kuzibua  mitaro 
ya maji machafu 
ambayo ni chechefu 
katika mitaa hiyo.
Akiongea katika uzinduzi 
wa kampeni hiyo hivi 

karibuni katika Kata 
ya Makongo Mtaa wa 
Mlalakuwa, Mkuu wa 
Wilaya ya Kinondoni, 
Mheshimiwa Saad 
Mtambule, anasema 
usafi ni jukumu la kila 
mtu hivyo ni wajibu 
kwa Mwananchi 
kushiriki katika kufanya 
usafi kwenye maeneo 
y a n a y o w a z u n g u u k a .
Aidha Mheshimiwa 
Mtambule anasisitiza 
kuwa, suala la usafi ni 
moja ya vipaumbele 
ndani ya Manispaa ya 
Kinondoni, hivyo ni 
lazima kama mkazi wa 
Manispaa ya Kinondoni 
kuendelea kuweka ulinzi 
madhubuti katika maeneo 
y a n a y o w a z u n g u u k a . 
Anasema, “ili tuweze 

kupambana na magonjwa 
ya mlipuko kama 
Kipindupindu, lazima 
tuweke kipaumbele 
katika masuala 
mazima ya kufanya 
usafi na kupendezesha 
mazingira yetu kwa 
pamoja.” Mheshimiwa 
Mtambule pia anahimiza 
suala la ulinzi dhidi 
ya wanaochafua 
mazingira kwa kuwataka 
kuwakamata watu wa aina 
hiyo ili wawajibishwe 
kwa mujibu wa 
Sheria za Mazingira.
Manispaa ya Kinondoni 
imekuwa na utaratibu 
wa kufanya usafi kila 
Jumamosi ya mwisho 
wa mwezi. Hata hivyo, 
kutokana na umuhimu 
wa usafi, Mkuu wa 

Wilaya anaongeza kuwa, 
“Manispaa ya Kinondoni 
imejidhatiti katika hilo 
kwa kuweka siku mbili za 
kufanya usafi wa pamoja 
ndani ya wiki ambayo ni 
Jumanne na Alhamisi.” 
Anasema hatua hii 
ni kuchagiza kasi ya 
kufanya usafi kwenye 
maeneo mbalimbali 
ya Mitaa yote ya 
Manispaa ya Kinondoni.
Kwa upande wak,e Naibu 
Meya wa Manispaa ya 
Kinondoni ambae pia 
ni Diwani wa Kata ya 
Makongo, Mheshimiwa 
Joseph Rwegasira, 
ameipongeza kampeni 
ya “Mguu Kwa Mguu 
Kitaa.” Anasema kuwa 
ubunifu huo utaleta 
manufaa makubwa katika 

Mkuu wa Kitengo cha Usimamizi wa Taka na Usafishaji wa Mazingira Manispaa ya Kinondoni, Bw. Shedrack 
Maximillian akiiongoza timu ya mazigira katika kampeni ya “Mguu kwa Mguu Kitaa” ili kusikiliza na kutatua 
changamoto za usafi wa mazingira kwenye Mitaa hiyo.

Muungano ni tunu yetu, tulinde Muungano wetu, utuimarishe zaidi



kupunguza changamoto 
za taka kwenye Mitaa 
mbalimbali. Anasema, 
“Naipongeza Manispaa ya 
Kinondoni kwa kuanzisha 
kampeni hii. Kupitia 
kampeni hii, maeneo 
mengi yenye changamoto 
za taka yatapatiwa 
suluhu,” na kuongeza 
kuwa, “hakikisheni 
kampeni hiyo inafika 
katika Mitaa yote 106.”
Ulipaji wa fedha za ada 
ya taka ni moja ya ajenda 
kubwa ilikuwa ikisisitizwa 
katika kampeni hiyo ili 
kurahisisha ukusanyaji wa 
taka hizo ndani ya Mitaa 
na kuweka mazingira 
safi na salama. Mkuu wa 
Kitengo cha Usimamizi 
wa Taka na Usafishaji wa 
Mazingira Manispaa ya 
Kinondoni, Bw. Shedrack 
Maximillian, amesema, 
“kila Kaya ina wajibu wa 
kushiriki katika suala zima 
la usafishaji wa maeneo 
yanayowazunguka na 
ulipaji wa ada ya taka 
kwa wakati ambalo 
ni jambo la kisheria.”
Aidha, Bw, Shedrack, 
amewataka Wakandarasi 
wanaohusika na 
ukusanyaji wa taka katika 
maeneo mbalimbali 
ya Manispaa ya 
Kinondoni kuhakikisha 
wanakusanya taka hizo 
ili zisikae kwa muda 
mrefu. Amewasisitiza 
Wakandarasi hao kuweka 
utaratibu wa kupeleka 

gari la taka mara mbili 
kwa wiki kwenye mitaa 
hiyo ili kukusanya 
taka kwa urahisi 
kwenye maeneo yote.
Mbali na utolewaji wa 
elimu, kusikiliza na 
kutatua kero za usafi wa 

mazingira, Kitengo hiki 
pia kimeweza kuongoza 
zoezi la upandaji miti 
katika Mitaa mbalimbali. 
Afisa Usimamizi wa 
Taka na Usafishaji wa 

Mazingira Bi. Nancy 
Zakayo, anasema, 
“mazingira ni miti na miti 
ni mazingira, pandeni miti, 
muitunze na kupendezesha 
mazingira ili kuendana 
na kampeni ya kuiweka 
Kinondoni ya Kijani.”
Wanasema “Mnyonge 
mnyongeni ila Haki 
yake Mpeni” Kongole 

na Pongezi 
nyingi ziende  
kwa Manispaa 
ya Kinondoni 
kupitia Kitengo 
cha kwa 
U s i m a m i z i 
wa Taka na 
Usafishaji wa 
M a z i n g i r a 
kwa uzinduzi 
na usimamizi 
wa kampeni 
hii. Baadhi ya 

Wananchi wameipongeza 
Manispaa ya Kinondoni 
huku wakioneshwa 
kuipokea kampeni hiyo 
kwa mikono miwili. 
“Tunaishukuru kwa 
kuanzisha kampeni hii 
ambayo itatusaidia kuweka 
mazingira yetu safi na 
salama,” Anaeleza Bw. 
Godfrey Mussa na kuongeza 
kuwa, “Wakandarasi 
wa taka wahakikishe 
wanafanya kazi yao 
kwa wakati ili kuepusha 
mlundikano wa takataka 
kwenye Mitaa yetu.
Usafi ni jukumu letu sote 
kila mmoja awajibike kwa 
nafasi yake ili tutunze 
mazingira kwa pamoja.

Picha Mbalimbali 
zikionesha maeneo 
ya Mitaa ambayo 

kampeni ya 
Mguu kwa Mguu 

imeifikia

Muungano ni tunu yetu, tulinde Muungano wetu, utuimarishe zaidi
Kutoka Ukurasa......



 “LISHE SIO KUJAZA TUMBO, ZINGATIA UNACHOKULA”
Na
DIANA KAMASHO

LLishe Sio Kujaza 
Tumbo, Zingatia 
U n a c h o k u l a ” 

hii ni moja ya kauli 
mbiu ya mbio za 
Mwenge wa Uhuru 2023 
iliyohamasisha ulaji wa 
vyakula bora na unaofaa.
Katika kuelekea mbio 
za Mwenge wa Uhuru 
kwa mwaka 2024, 
suala la lishe ni moja 
ya masuala mtambuka 
ambayo yamekuwa 
yakipewa kipaumbele na 
Halmashauri ya Manispaa 
ya Kinondoni. Lengo ni 
kuhakikisha afya bora 
kwa watoto sambamba 
na watu wote ndani ya 
Manispaa ya Kinondoni.
Ikiwa Manispaa ya 
Kinondoni inajiandaa 
kupokea mwenge wa 
Uhuru 2024, imeendelea 
kutoa mafunzo ya lishe 
ya Mtaa kwa Mtaa na 
Shuleni ikiwa ni moja ya 
kuunga mkono ujumbe 
wa mbio za Mwenge 
isemayo  “Lishe sio 
Kujaza Tumbo, Zingatia 
Unachokula”.
Moja ya mikakati 
ambayo imewekwa na 
Manispaa ya Kinondoni 
kupitia Divisheni ya 
Afya na Ustawi wa Jamii 
pamoja na Divisheni ya 
Mifugo, Kilimo na Uvuvi 
ili kuimarisha lishe ndani 
ya jamii, imefanikiwa 

kwa kiasi kikubwa  kutoa 
elimu juu ya lishe kwa 
Mtaa kwa Mtaa, kuunda 
klabu za kwa watoto 
Shuleni na jamii kwa 
ujumla.
Kwa mujibu wa Afisa 
Lishe, Bi.Emiliana 
Sumaye, hadi sasa, ikiwa 
ni siku chache kuelekea 
mapokezi ya Mwenge 
wa Uhuru Manispaa ya 
Kinondoni imefanikiwa 
kutoa elimu katika Mitaa 
yote 106 ya Kata 20.
Mafunzo haya yamekuwa 
yakitolewa mara kwa 
mra ikiwa na lengo la 
kuhamasisha jamii ulaji 
wa vyakula vyenye lishe. 
Akiongea katika mafunzo 
hayo Katanya Mikocheni, 
Afisa Lishe Bi. Sumaye  
anasema mafunzo hayo 
yamekuwa na manufaa 
makubwa kwani jamii 
imekuwa na mwamko 
mkubwa katika uandaaji 
wa chakula chenye lishe.
Anasema, “Kwa mwaka 
huu 2023/2024 hali ya 
lishe ndani ya Manispaa 
ya Kinondoni inakabiliwa 
na changamoto ya lishe 
duni ambapo kuna 
udumavu kwa asilimia 
7.8, ukondefu na  
upungufu wa uzito kwa 
watoto chini ya umri wa 
miaka mitano."
Sambamba na hayo Bi. 
Sumaye amesema kuwa, 
bado kuna changamoto 
ya upungufu wa damu 
kwa watoto sambamba 

Muungano ni tunu yetu, tulinde Muungano wetu, utuimarishe zaidi

Afisa Lishe kutoka Halmashauri ya 
Manispaa ya Kinondoni Bi. Emmiliana 
Msangi akitoa mafunzo juu ya namna 
ya uandaaji wa lishe bora kwa watoto 
na watu wazima.



Akina Mama mbalimbali kutoka Kata ya Bunju wakiwa 
katika mafunzo ya namna ya uandaaji wa chakula chenye 
lishe bora yiliyotolewa kwna Wataalam wa lishe kutoka 
Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni.

na Wajawazito ambao 
unasababishwa na 
ukosefu wa lishe bora.
Amesema kuwa kutokana 
na changamoto hizo, 
"Manispaa ya Kinondoni 
imeweka mikakati 
madhubuti katika 
kuhakikisha inakomesha 
suala hilo ikiwepo semina, 
mikutano ya hadhara, 
majukwaa mbalimbali, 
maadhimisho ya kitaifa, 
kimkoa na wilaya na 
mafunzo shuleni juu ya 
Lishe." 
Kwa upande mwingine, 
Manispaa  imekuwa 
ikifanya kazi sambamba 
na Afya Check na 
Outreach (Clinic 
Mkoba) na wataalam 
katika maeneo yao ili 
kuhakikisha jamii inapata 
elimu ya lishe ambayo 
imekuwa ni changamoto 
kubwa kwao.
Bi. Sumaye ameongeza 
kuwa kumekuwa 
maadhimisho ya siku 
za lishe katika mitaa 
mbalimbali katika kila 
robo mwaka kwa kila 
mtaa ambapo wamekuwa 
wakitoa elimu ya 
lishe kwa vitendo kwa 
wananchi.
Aidha, Wataalamu 
wa afya na watoa 
huduma ngazi ya jamii, 
wamejengewa uwezo 
ili waweze kuelimisha 
jamii kuhusu lishe bora 

w a n a p o w a t e m b e l e a 
katika vituo vya afya 
au wakati wa ziara za 
nyumba kwa nyumba.
Jamii  inahamishwa 
kilimo cha mazao hasa 
kilimo mjini kama 
matunda, mboga mboga, 
na mazao mengine. Pia 
ufugaji wa wanyama 
wadogo wadogo kama 
Sungura, na Kuku 
wanaoweza kusaidia 
katika upatikanaji wa 

chakula mchanganyiko  
kwa bei nafuu.
Msisitizo mwingine 
katika Lishe umekuwa 
ni Kusimamia ubora wa 
chakula kinachouzwa 
katika masoko ili 
kuhakikisha kuwa ni 
salama na kinachofaa kwa 
matumizi ya binadamu.
Baadhinya changamoto 
zinazoikumba jamii 
katika masuala ya Lishe 
ni pamoja na ukosefu wa 

elimu kuhusu liishe bora, 
udhibiti ubora wa chakula, 
na uangalizi mdogo 
kwa watoto wadogo 
huchangia kudhoofu 
hali za lishe za watoto 
wadogo. Changamoto hizi 
zimekuwa nimfursa kwa 
Manispaa kuhakikisha 
inapambana nazo katika 
ngazi ya familia na Mitaa.
Karibu Mwenge wa Uhuru 
2024 Halmashauri ya 
Manispaa ya Kinondoni.

Muungano ni tunu yetu, tulinde Muungano wetu, utuimarishe zaidi

Kutoka Ukurasa......
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Wakati takwimu 
za kitaifa 
z i k i o n e s h a 

kupungua kwa 
maambukizi ya ugonjwa 
wa Malaria kwa asilimia 
45 kutoka asilimia 14.8 
ya mwaka 2015 hadi 
asilimia 8.1 ya mwaka 
2022, Manispaa ya 
Kinondoni kwa upande 
wake imeendelea na 
juhudi za kupambana na 
ugonjwa huo.
Kwa mujibu wa taarifa ya 
Divisheni ya Afya, hali ya 
maambukizi kinaonesha 
kupungua kutoka asilimia 
1.5 kwa kipindi Cha Julai 
2022 hadi Machi 2023 
hadi asilimia 0.42 kwa 
kipindi cha Julai 2023 hadi 
Machi 2024. Hii ni sawa 
na wagonjwa wa Malaria 
walikuwa 20,340 sawa 
na ya wagonjwa wote 
2,782,102 waliotibiwa 
katika vituo vya kutolea 
huduma ya Afya ndani ya 
Wilaya ya Kinondoni.   
Aidha, kwa mujibu wa 
taarifa ya Divisheni 
hiyo, pia pamekuwepo 
na kupungua kwa  vifo 
vitokanavyo na Malaria 
kutoka vifo 14  kwa 
kipindi Cha Julai 2022 

hadi Machi 2024.
Manispaa imeweza 
kukabiliana na 
maambukizi haya 
kwa kuchukua hatua 
mbalimbali za kinga na 
tiba. Moja ya hatua hizo 
ni ugawaji wa vyandarua 
47,962 bila malipo kwa 
wajawazito na watoto 
katika kipindi cha Julai 
2023 hadi Machi 2024. 
Aidha, Wajawazito 
27,134 sawa na asilimia 
91 waliokwenda katika 
vituo vya kutolea 
huduma za afya, 
walipewa vyandarua, 
wakati vyandarua 20,828 
viligawiwa kwa watoto 
waliokwenda kliniki kwa 
chanjo ya Surua ya miezi 
9 sawa na asilimia 72 ya 
watoto waliochanjwa. 
Naye Mratibu wa Afya ya 

Mzazi na Mtoto Bi. Fausta 
Kambanga, anaelezea 
kuwa njia nyingine ya 
kudhibiti ugonjwa huu ni 
pamoja na kutoa elimu 
ya afya ya kujikinga na 
Malaria kwa wajawazito 
wanaokuja Kliniki. Aidha 
kwa kutumia kipimo 
cha  MRDT, wagonjwa 
wanaogundulika kuwa na 
maambukizi ya Malaria 
hutibiwa haraka, ikiwemo 
matibabu bure kwa mtoto 
asiyezidi umri wa miaka 
Mitano.
Manispaa ya Kinondoni 
pia inaendelea 
kushirikiana na wadau 
mbalimbali katika 
kupambana na Malaria. 
Wadau hao ni pamoja 
na Taasisi ya Afya ya 
Ifakara (IHI), Family 
Health Institute (FHI), 

JHPIEGO, vyombo vya 
habari na wanajamii wa 
kujitolea. 
Kwa upande wake 
Mkurugenzi wa Manispaa 
ya Kinondoni, Bi Hanifa 
Suleiman Hamza, mara 
kwa mara amekuwa 
akisisitiza umuhimu 
wa kufanya usafi katika 
maeneo ya makazi ili 
kuepusha madhara 
ya kiafaya yakiwemo 
maambukizi ya Malaria.
Katika kusherehekea 
mbio za Mwenge wa 
Uhuru kwa mwaka 2024, 
yenye kauli mbiu ya 
Ziro Malaria Inaanza na 
Mimi; nachukua hatua 
kuitokomeza, Manispaa 
inajitanabaisha kwa 
kufanikiwa kupunguza 
maambukizi haya.

Na 
ELINA PASCAL (UoI)

KINONDONI YAPUNGUZA MAAMBUKIZI YA MALARIA
15,600,000.00 zanunua Lita 1,181 za viatilifu kuua viluwiluwi
             Vyandarua vyenye thamani ya 719,430,000.00 vyagawiwa
                         63,454,471.49 zatengwa kudhibiti 
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Kituo cha afya cha 
Kinondoni ni 
moja ya mradi 

mkubwa uliotelekezwa na 
Halmashauri ya Manispaa 
ya Kinondoni ukiwa na 
matokeo makubwa sana 
katika Kata ya Kinondoni.
Kwa takribani miaka 62 
sasa wakazi wa eneo hili 
waliishi bila ya kuwa 
na kituo cha afya jambo 
ambalo liliwalazimu 
kufata huduma katika 
hospitali za jirani kama 
Mwananyamala au 
Muhimbili.
Katika ziara ya Mkuu wa 
Mkoa wa Dar es Salaam 
ya ukaguzi wa utekelezaji 
wa miradi hiyo Mbunge 
wa jimbo la Kinondoni 
Mhe Abassi Tarimba 
ameishukuru sana serikali 
kwa kuwakumbuka 
wakazi wa eneo la 
Kinondoni kwani ilikua 
ni kilio chao kikubwa.
“Ninashukuru sana 
serekali ya Dkt Samia 
Suluhu kwa kutukumbuka 
wana Kinondoni kwani 
tumeishi miaka 60 ya 
uhuru bila  uwepo wa 
kituo cha afya" alieza. 
Kituo hichi cha Kinondoni 
nimiongoni mwa vituo 
bora vya afya kikiwa na 
gharama ya takribani 
shilingi 1,641,561,979.60 
chenye ukubwa wa gorofa 
moja lenye wodi ya mama 
na mtoto, sehemu ya 
upasuaji pamoja na wodi 

ya ndani IPD.
Katika maboresho hayo 
ya huduma za Afya 
katika manispaa ya 
Kinondoni wamefanikiwa 
pia kupunguza kero 
ya ukosefu wa magari 
ya wagonjwa wa 
d h a r u r a ( a m b u l e n c e ) 
jambo ambalo 
limepelekea kupunguza 
vifo kwa wakazi wa 
maeneo mbalimbali.
 "katika maboresho 
tuliyofanikiwa ni pamoja 
na kuongeza ambulance 
za wagonjwa katika 
baadhi ya vituo vya 
Afya kama Mabwepande 
na Kigogo"alieleza Dr 
Ngereza Kaimu mganga 
Mkuu Manispaa ya 
Kinondoni.
Mbali na hayo Ofisi 
ya Mkanga Mkuu wa 
Manispaa ya Kinondoni 
imeweza kuhuhakikisha 
inafanya ufatiliaji wa 
Huduma za Afya katika 
vituo vyote vya Manispaa 
kwa kutembelea kila siku, 
kutoa namba za simu pale 
inapotokea changamoto 
yoyote ya kutolewa hii 

yote ni kuakikisha ufanisi 
katika vituo vya afya vya 
Kinondoni Lakini pia 
kuna timu ya wawakilishi 
wanachi.
"Tunatoka kila siku 
kufatilia vituo ngazi zote 
lakini namba tumetoa 
hivyo tunapokea simu 
nyingi sana"alieze Dr 
Ngeleza.

Kufuatia ziara ya Mkuu 
wa Mkoa wa Dar es 
Salaam Albert Chalamila 
Manispaa ya Kinondoni 
iliyojikita katika 
uimarishaji wa vituo 
vya afya kwa kuvifanya 
viwe na uwezo wa kutoa 
huduma za dharura na 

zisizo za dharura kwa 
ufanisi. 
Mhe Albert Chalamila 
ameipongeza sana 
Halmashauri ya Manispaa 
ya Kinondoni kwa jitihada 
na ufanisi wanaouonyesha 
katika kuhakikisha 
wanayatimiza maono 
ya Serekali  Jamhuri ya 
Muungano  wa Tanzania 
ya utoaji wa huduma bora 
za afya. 
Ambapo kituo cha 
Kinondoni kitaweza 
kusaidia takribani 
wakazi 85358 katika 
Kata ya Kinondoni, 
Mwananyamala na 
maeneo mengine jirani ya 
Wilaya ya Ilala. 

Na
DIANA KAMASHO

Muonekano wa jengo la Kituo kipya cha Afya cha Kinondoni



Timu ya Watumishi 
wa Halmashauri 
ya Manispaa ya 

Kinondoni, imecheza 
na timu ya Waandishi 
wa Habari za michezo 
(TASWA) katika Viwanja 
vya Bora vilivyopo Kata 
ya Kijitonyama.
Mechi hiyo ya kirafiki 
ilihusisha michezo miwili 
kwa maana ya mpira 
wa Pete kwa upande 
wa Wanawake na mpira 
miguu kwa Wanaume, 
lengo kuu likiwa ni 
kuongeza utimamu 
wa miili na akili kwa 
Watumishi hao.
Akiongea, mara baada ya 
michezo hiyo Mwenyekiti 
wa Timu ya Watumishi Bi. 
Juliana Mboma amesema 
kuwa, mechi hiyo 
imefanyika Ili kutekeleza 
agizo la Mkurugenzi 
wa Halmashauri ya 
Manispaa ya Kinondoni 
Bi. Hanifa Hamza 
ambaye amewataka wote 
kushiriki katika michezo 
mbalimbali kwa Afya ya 
mwili na akili Ili kuongeza 
ufanisi wa kazi na kutoa 
bora kwa Wananchi.
"Tunajitahidi kutafuta 
michezo ya kirafiki Ili 
kuhakikisha tunajiweka 
sawa kimwili na kiakili Ili 
tuwahudumie.

TIMU YA WATUMISHI MANISPAA 
YA KINONDONI YAJIWEKA MGUU 

SAWA

Na 
ATHUMAN NTAFUMILA
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Jarida la Manispaa Ya Kinondoni 2023/2024
www.kinondonimc.go.tz

 Mhe. SAAD MTAMBULE
Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni

Bi. HANIFA SULEIMAN HAMZA
Mkurugenzi Manispaa ya Kinondoni

Mhe. SONGORO MNYONGE
Meya Manispaa ya Kinondoni

  Bi. STELLA MSOFE
Katibu Tawala wa Wilaya ya Kinondoni

JARIDA LA MANISPAA YA
KINONDONI


